
Siku ya Uamsho wa Mabadiliko ya Majira  
Day of Action on Climate Change 

 
Tanzania Coalition for Sustainable Development (TCSD) kwa kushirikiana na Umma wa 
Wapanda Baisikeli Dar es Salaam (UWABA) tunashirikiana kuandaa msafara wa baisikeli 
hapa Dar es Salaam kwa ajili ya Siku ya Uamsho wa Mabadiliko ya Majira jumamosi 
tarehe 8 Disemba.  Kwenye siku hiyo mashirika mengi duniani yanaandaa matukio mbali 
mbali – kwa taarifa zaidi tembelea tovuti hii www.globalclimatecampaign.org .  Mwezi 
huu serekali za dunia zinakutana jiji la Bali, Indonesia kufanya uamuzi kuhusu mabadiliko 
ya majira. 
 
Mabadiliko ya majira duniani yanasababishwa na moshi wa carbon dioxide unaotolewa 
wakati fossil fuels zinachomekwa.  Maana ya fossil fuels ni mafuta na gesi kutoka chini ya 
ardhi.  Zinaunguzwa kwenye magari, viwandani na kuzalishia umeme.  Carbon dioxide 
inaenda juu sana na haina mpaka – carbon dioxide inayozalishwa kwenye nchi moja ina 
matokeo mabaya kwa majira ya nchi zote.  Carbon dioxide hiyo inakuwa kama blanketi 
juu ya dunia na kusababisha majira yawe ya joto zaidi, kubadalisha mfumo wa mvua na 
kuongeza kiwango cha maji baharini.  Hali ya mabadiliko haya imeanza kujitokeza hapa 
Tanzania.  Mfano wakulima hawapati mvua kwa wakati kama zamani na kiwango cha 
mvua kimepungua katika maeneo mengi. 
 
Ili kurekebisha tatizo la mabadiliko ya majira ni lazima kutumia teknolojia mbadala mbali 
na fossil fuels.  Mfano tunaweza kuzalisha umeme kwa kutumia maji ya mto, nguvu za jua 
na upepo.  Tunaweza kutengeneza mafuta ya magari kwa kutumia mafuta ya mazao 
(biofuel).  Pia, tunaweza kupata gesi safi kutoka mbolea (biogas).  Tunaweza kupanda miti 
ambayo huchukua carbon dioxide kutoka kwenye hewa wakati inakua.  Carbon dioxide 
hiyo hutoka tena na kurudi hewani wakati miti hiyo inapounguzwa lakini kwa ujumla 
carbon dioxide haiongezeki (biomass). 
 
Wachangiaji wakubwa wa shida hii ya mabadiliko ya majira ni nchi tajiri, kwa sababu wao 
wanatoa kiasi kikubwa sana cha carbon dioxide.  Basi wana wajibu wa kupunguza kiasi 
cha carbon dioxide wanayozalisha na pia kusaidia nchi masikini kutumia technolojia 
mbadala. 
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Kwa hiyo basi, malengo ya msafara huu ni kama ifuatavyo: 
- Kuelimisha wananchi kuhusu shida ya mabadiliko ya majira  
- Kuonyesha watu na serikali ya Tanzania kwamba mashirika yasiyo ya kiserikali 

wanaona umuhimu wa kushughulikia mabadiliko ya majira  
- Kuujulisha ulimwengu kwamba watanzania wanaona umuhimu wa kushughulika 

mabadiliko ya majira 
 
Pamoja na kipeperushi hiki, zimeambatanishwa barua mbili: 

- barua kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali kwa serikali ya Tanzania 
- barua kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali kwa Ubalozi wa Marekani 

 
Barua hizi zimesainiwa na mashirika yafuatayo: 

- Centre for Energy Environment Science & Technology (CEEST) 
- Envirocare 
- Joint Environment and Development Management Action (JEMA) – University 

of Dar es Salaam 
- Journalists Environmental Association of Tanzania (JET) 
- Legal and Human Rights Centre (LHRC) 
- Tanzania Association of NGOs (TANGO) 
- Tanzania Coalition for Sustainable Development (TCSD) 
- Tanzania Traditional Energy Development and Environmental Organization 

(TaTEDO) 
- Tanzania Youth Environment Network (TAYEN) 
- Umma wa Wapanda Baisikeli Dar es Salaam (UWABA) 

 
Ratiba ya msafara jumamosi tarehe 8 Disemba ni kama ifuatavyo: 
Saa 2 asubuhi Tunakutana pamoja ofisi ya Umma wa Wapanda Baisikeli Mabibo 
Saa 2.30  
asubuhi 

Tunasafiri na baisikeli mpaka Ofisi ya Makamu wa Rais (karibu na 
posta ya zamani) 

Saa 3 – saa 4 
asubuhi 

Tunakutana na wawakilishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais.  Tunasoma 
barua kwa sauti na tunatoa maoni yetu kuhusu nini serikali ya 
Tanzania ifanye kuhusu shida ya mabadiliko ya majira.  Tunapiga 
picha ya pamoja. 

Saa 4 asubuhi Tunasafiri na baisikeli mpaka Ubalozi wa Marekani 
Saa 4.30 – saa 
5.30 

Tunakutana na wawakilishi wa Ubalozi wa Marekani.  Tunasoma 
barua kwa sauti na tunatoa maoni yetu kuhusu nini nchi za nje 
wafanye kuhusu shida ya mabadiliko ya majira. Tunapiga picha ya 
pamoja. 

 
Kwa taarifa zaidi: 
Tanzania Coalition for Sustainable Development – Damas Nderumaki 0786 741964 
Umma wa Wapanda Baisikeli Dar es Salaam (UWABA) – Elaine Baker 0754 568512 / 
Mejah Mbuya 0713 652642 / Dominata Rwechungura 0713 343477  
www.globalclimatecampaign.org www.geocities.com/uwabadar  
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