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RISALA 
MABADALIKO YA MAJIRA 

 
Sisi, mashirika na watu binafsi nchini Tanzania, tuliosaini hapo chini, leo tarehe 8. 12. 
2007, kwa pamoja tunashirikiana na mashirika na watu binafsi ulimwenguni  kushinikiza 
kuchukuliwa hatua madhubuti dhidi ya mabadiliko ya majira. 
 
Mabadiliko ya majira ni tatizo kubwa linalokikabili kizazi cha sasa. Ni tatizo la kitabaka 
na la ulinzi wa mazingira, kwa sababu linatishia maisha ya watu maskini na wale walio 
pembezoni. Watu katika nchi kama yetu, Tanzania, wana uwezo mdogo wa kukabiliana 
na athari zinazotokana na mabadaliko ya majira kama vile mafuriko, ukame, vimbunga 
n.k. Kilimo ndio chanzo kikuu cha chakula kinachotegemewa na asilimia 90 ya 
watanzania; kinakabiliwa sana na mabadiliko ya majira na mvua.  Nchini mwetu hali ya 
maisha ya watu yapo hatarini kutokana na athari zitokanazo na mabadaliko ya majira. 
Kuyeyuka kwa barafu katika kilele cha mlima Kilimanjaro ni dalili ya wazi ya 
mabadiliko ya majira na hili haliwezi kufumbiwa macho na mtu yeyote.  Magonjwa kama 
Malaria sasa yameenda hata sehemu ambazo hapo awali hayakuwepo. 
 
Majira ya msimu ya Tanzania yameshaanza kubadalika - tunaweza kupata mafuriko 
mwezi Mei au ukame baada ya miaka mitatu. Vina vya maji vimepungua sana. Mvua 
zinanyesha wakati usio muafaka kwa wakulima na kusababisha matatizo mengi ikiwemo 
tatizo la njaa. 
 
Nchi zilizoendelea kiviwanda, ambazo zinatoa mchango mkubwa wa hewa ya 
kabonidiyoksidi angani kwa miaka 200 tangu mapinduzi ya viwanda, ndizo zinatakiwa 
kuwajibika kwa tatizo hili na ndizo hasa zinatakiwa kuwajibika na upunguzaji wa utoaji 
wa carbon dioxide.  Hata hivyo, Tanzania nayo inawajibika kuhakikisha kuwa kadiri 
iwezekanavyo inaendelea kupitia njia safi na sahihi ili kuleta maaendeleo endelevu. 
 
Tunatoa wito wa “kuungana na kushikamana”. Mataifa yanayoendelea hayatakiwi 
kuzuiliwa katika jitihada zake za maendeleo na kupunguza umaskini.  Nchi za kitajiri 
zinatakiwa kuwajibika na inatakiwa nchi zilizoendelea kiviwanda kuingia katika 
mikataba ya kupunguza utoaji wa carbon dioxide. Hata hivyo nchi zinazoendelea 
zinatakiwa kuongeza bidii kuendelea kwa njia safi na kuepuka matumizi ya teknolojia ya 
carbon dioxide, inapowezekana. Zinatakiwa kuungwa mkono na nchi zilizoendelea 
kiviwanda katika juhudi hizo. 
 



Hii ina maana kwamba, pale inapowezekana, na bila kuzuia maendeleo ya nchi, Tanzania 
ihakikishe kuwa: 

• Inatumia teknolojia safi kama vile nishati inayotokana na nguvu ya maji, jua, 
upepo na nguvu za mawimbi ya bahari katika sekta ya umeme 

• Kupanda miti mingi hasa sehemu zinazokatwa miti kwa ajili ya mkaa 
• Katika sekta ya usafiri zitumike injini safi na kuweke kipaumbele kwa usafiri wa 

umma na baiskeli 
• Kuweka kipaumbele kwenye utafiti wa gesi asilia mafuta yatokanayo na mimea 

ambayo inaweza kulimwa nchini 
• Kuhamasisha wafanyabiashara na wawekezaji kuzalisha kutumia teknolojia 

inayopunguza hewa chafu na moshi ya carbon dioxide 
• Kutumia kwa usahihi fursa za ufadhili na kujenga uwezo wa maendeleo safi 

 
Muda wa kuchukua hatua dhidi ya mabadiliko ya majira ni sasa. 
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