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YAH: SERA YA KUPIGA MARUFUKU MAGUTA MJINI NA KARIAKOO 
 
Umma wa Wapanda Baisikeli Dar es Salaam ni NGO ambayo imesajiliwa na serikali.  
Malengo yetu ni kuhamasisha baisikeli kama usafiri wa jiji na kulinda haki za wapanda 
baisikeli.  Unaweza kupata taarifa zaidi kwenye tovuti yetu 
www.geocities.com/UwabaDar. 
 
Baisikeli zina faida nyingi kama usafiri wa jiji.  Haziharibu mazingira, zinapunguza 
msongamano, ni usafiri wa bei nafuu na zinapunguza umasikini.  Pia, maguta yanasaidia 
ajira na kuwapatia riziki wananchi wengi.  Maguta yanasafirisha bidhaa za aina mbali 
mbali mjini na yanajenga uchumi.  Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ina sera ya 
kuhamasisha wapanda baisikeli katika mradi wao wa DART.   
 



Kwa hiyo tumeshangazwa sana na tangazo la juzi juzi la Manispaa ya Ilala kupiga 
marufuku maguta mjini na Kariakoo.  Sababu iliyotolewa ni kwamba maguta 
yanasababisha msongamano.   Hii sababu imetushangazwa sana kwa sababu 
msongamano unasababishwa zaidi na magari binafsi.  Kuna barabara nyingi mjini 
ambazo zina msongamano bila guta hata moja.   
 
Hata kama maguta yataondolewa, bado maduka na masoko yatahitaji bidhaa.  Kwa hiyo 
magari zaidi yatatakiwa kusafirishia bidhaa, msongamano utaongezeka zaidi na 
mazingira yataharibika zaidi.  Aidha, kwa sababu magari yanatumia mafuta, kila mara 
mafuta yanapanda bei, bidhaa zinapanda bei vile vile.  Sehemu kama Kariakoo hakuna 
nafasi ya malori makubwa, kwa hiyo maguta yanafaa sana kutoa huduma hizi muhimu.   
 
Mwalimu Nyerere aliunga mkono wapanda baisikeli tangu uhuru.  Sera za serikali kama 
MKUKUTA zinasema serikali inajaribu kuondoa umasikini.  Sera ya kupiga marufuku 
maguta hailingani na MKUKUTA kwa sababu inaongeza umasikini wa wananchi 
wanaofanya biashara za maguta.  Pia, uamuzi wa kupiga marufuku maguta umefanywa 
bila kutafuta mawazo ya wananchi. 
 
Kwa ujumla tunaona sera hii ni uonevu kwa wananchi.  Tunaomba Manispaa ya Ilala 
isiendelee na sera hii.  Aidha, tunaomba Manispaa ya Ilala ihamasishe wapanda baisikeli 
wote, na ijenge sehemu za barabara hasa kwa baisikeli, maguta, mikokoteni na watembea 
kwa miguu.   
 
Tunashukuru kwamba maombi yetu yatafikiriwa. 
 
Wako katika ujenzi wa Taifa, 
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