
1

Mkutano wa 

UWABA 

na 

Wizara ya Miundombinu

14 January 2008

Yaliyomo

1) Utambulisho wa UWABA
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kwa wapanda baisikeli

4) Mapendekezo yetu
5) Vipi tunaweza kushirikiana kati ya

UWABA na Wizara ya Miundombinu

1) Utambulisho wa

UWABA

� Umma wa Wapanda Baisikeli Dar es
Salaam

� Wanachama 153, wote wapanda
baisikeli – za kawaida, za walemavu, 
maguta

� Tumeanzisha januari 2006

Utambulisho wa

UWABA

Malengo yetu:
� Kushirikiana na serikali kutafuta mazingira

mazuri na usalama kwa wapanda baisikeli
Dar es Salaam

� Kufuatilia haki za wapanda baisikeli
� Kuelimisha wapanda baisikeli kuhusu

matumizi mazuri ya barabara
� Kuhamasisha watu kupanda baisikeli

Mafanikiyo ya UWABA

� Tumesajiliwa na serikali januari 2006
� Tumefanya savei za barabara Temeke, Ilala na

Kinondoni
� Tumekutana na TANROADS Dar es Salaam  

tarehe 24 Mei 2006 na makau makuu tarehe 27 
septemba 2007, na tumewasiliana nao sana.  
Tumewasiliana na tumekutana na consultants za
barabara.

� Tumepiga kampeni dhidi ya sera kupiga marufuku
maguta kuingia maeneo ya jiji. 

� Tumeandaa msafara mkubwa wa baisikeli tarehe
14 oktoba 2006 na tarehe 20 Oktoba 2007

2) Faida za baisikeli

– zinaondoa msongamano wa magari
– zinalinda mazingira na hazitoi moshi
– zinakuza uchumi wa nchi kwa kutotumia

mafuta kutoka nje ya nchi
– Zina wezesha usafari wa bei nafuu na

zinapunguza umasikini
– zinaboresha afya ya wapanda baisikeli na

ya watu wengine kutokana na hewa safi
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Umuhimu wa baisikeli

� Kupunguza msongamano wa magari
� Wanafunzi kufika shuleni mapema
� Kurahisisha watu kufika kazini na kufanya

biashara
� Kurahisisha kusafirisha bidhaa
� Kurahisisha kuuza bidhaa (matunda, 

icecream) 
� Watu wa siyojiweza - walemavu, wagonjwa, 

wazee
� Mazoezi na michezo

Umuhimu wa usalama

kwa wapanda baisikeli

� 37% za safari za Dar es Salaam ni
kwa miguu au baisikeli

� Mwaka 2006 wapanda baisikeli 30 
walikufa na ajali Dar es Salaam, na
306 waliumia

� Tulipouliza kwa nini watu hawapandi
baisikeli, 60% za majibu yalihusu
usalama

Umuhimu wa usalama

kwa wapanda baisikeli

Usalama unahusu
� Sheria na regulations za barabara

� Huduma za polisi
� Udereva wa magari
� Elimu ya wapanda baisikeli
� Miundombinu ambayo inalinda

wapanda baisikeli

3) Hali ya barabara kwa wapanda

baisikeli – barabara mbaya

� Kawawa Road, njia nyembamba hasa
kutoka Kigogo mpaka Msimbazi
upanda wa kushoto, na vituo vya dala
dala

� Changombe, Kawe, Nelson Mandela, 
Barabara ya Kilwa, Sam Nujoma, 
Tegeta – hakuna njia za watembea
kwa miguu wala wapanda baisikeli

Hali ya barabara kwa wapanda

baisikeli – barabara nzuri

Barabara ya Nyerere
� Kariakoo-Ilala njia nzuri sana upande

mmoja
� Njia inapita nyuma ya kituo darajani - nzuri
� Njia ya baisikeli lami ni tofauti na eneo la 

watembea kwa miguu lakini hakuna alama
Barabara za Morogoro, Ali Hassan Mwinyi

mjini-Morocco siyo mbaya sana lakini
hakuna njia maalum kwa wapanda baisikeli

4) Mapendekezo yetu –

barabara kubwa

� Kwenye barabara kubwa kawaida magari yanapita kwa
haraka sana - ni hatari kwa wapanda baisikeli kuenda pamoja
na magari

� Service Roads ni bora kuliko bila kuwa na service road lakini
zina matatizo yake kama njia ya baisikeli:
– Kama kuna watembea kwa miguu wengi, ngumu kwa baisikeli

kupita, wanalazimishwa kushuka
– Kwenye vituo vya mabasi ngumu kupita
– Hatari kwa watembea kwa miguu hasa watoto kama kuna

baisikeli zinazopita haraka
– Hakuna alama au sheria kusema watu gani wapite wapi kwenye

upande gani wa service road
– Magari yanaruhusu kuingia service road, basi wanatumia kupaki

na kupita foleni
– Hakuna kitu cha kuziba magari kuingia service road
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Mapendekezo yetu –

barabara kubwa

� Pendekezo: Njia hasa kwa baisikeli, njia hasa kwa watembea 
kwa miguu, ambayo siyo service road kwa magari

� Sehemu maalum kwa wafanya biashara bila kuziba njia
� Sehemu maalum kwa fundi baisikeli
� Linda njia ya baisikeli kutoka magari – mfano karavat, kerbs, 

nguzo – epuka magari kuendesha na kupaki kwenye njia ya
baisikeli

� Njia na nguzo ziwe pana za kutosha kwa guta, baisikeli za
walemavu na kwa baisikeli kupitana

� Njiani uwezo wa kupita bila kushuka na kupanda tena (misingi
njiani, mashimo makubwa, karavat njiani)

� Njia ipite nyuma ya vituo vya dala dala
� Alama kuonyesha njia ya baisikeli iko wapi
� Kama nafasi ipo, miti inayoleta kivuli bila kuziba njia

Mapendekezo yetu – barabara

za kati kati

� Kwenye hizi barabara magari yasipite haraka
� Baisikeli zipite pamoja na magari, watembea kwa

miguu wawe na footpath
� Tuta kupunguza mwendo wa magari
� Drainage kuepuka maji mengi njiani
� Shimo kubwa, uncovered drains, vitu vinavyo

sababisha pancha ni hatari kwa wapanda baisikeli
� Mataa na reflectors
� Sehemu za kuvuka barabara kwa watembea kwa

miguu na wapanda baisikeli mfano zebra ambayo
ni tuta pia

� Daraja ziwe na nafasi kwa baisikeli na watembea
kwa miguu

Mapendekezo yetu –

sheria na regulations

� Nakala za sheria, regulations za barabara
na highway codes zipatikani kwa urahisi
kwa wananchi

� Wapanda baisikeli na wengine wanaotumia
barabara tuwe na nafasi ya kuchangia
mawazo yetu katika drafting ya sheria, 
regulations na codes

� Sheria ilinde haki na usalama wa wapanda
baisikeli na watembea kwa miguu

� Alama za barabara zionyeshe wapanda
baisikeli wapite wapi

Mapendekezo yetu -

polisi

� Polisi watekeleze sheria
� Polisi wakamate wadereva wanaopaki

kwenye njia za baisikeli au 
wanaotumia njia za baisikeli kupita
foleni

� Wanaosababisha ajali wakamatwe, 
wapelekwe mahakamani na walipe
fidia

5) Ushirikiano

UWABA tunapenda kushirikiana na Wizara ya
Miundombinu.  Tunaweza kuwasaidia: 

� Kufanya savei za barabara
� Kutoa maoni wakati wa kupanga, kujenga na

kurekebisha barabara
� Kutoa maoni wakati wa kuandaa sheria
� Kusaidia polisi kwa kutoa repoti ya wanaovunja

sheria
� Kutoa feedback kuhusu hali za barabara
� Kuhamasisha watu kutumia barabara vizuri
Tunapenda kuwa na mawasiliano ya kila mara na

Wizara tuwe na taarifa mapema ya mikutano n.k.


