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Maegesho/Parking 

 
 Ahsante sana Ndugu mtangazagi, kwanza kabisa ningependa wasikilizaji na 
wananchi wote kwa ujumla wanaosikiliza Radio Uhuru FM kwa sasa wafahamu kuwa 
maegesho yote ya magari ypo hapo yalipo kwa mujibu wa sheria ya usalama barabarani 
ya mwaka 1973 na kama ilivyofan nywa marekebisho ya mwaka 2002 kifungu 1 & 72.  
Kifungu cha 71 cha sheria hiyo ya usalama barabarani kinampa waziri husika mamlaka 
ya kutenga eneo la pembeni mwa barabara kwa ajili ya maegesho na magari ya aina 
tofauti anavyoona inafaa. 
 Na kifungu cha 72 cha sheria hiyo hiyo kinae elezea bayana kabisa mamlaka 
aliyonayo waziri kutenga maeneo kwa ajili ya maegesho maalum kwa ajili ya mabasi, 
taxicab na maeneo maalum kwa ajili ya kubebea na kushushia mizigo.  Tunapoong gelea 
maegesho maalum ndugu mtanganzaji na wasikilisaji wanaonisikiliza hivi sasa ingependa 
wafahamu kuwa ni makosa kwa gari ambalo halip kwenye kundi hilo la kuegeshwa 
kwenye eneo hilo kwa mda mrefu  unaozidi tuseme dakika tano.  Kwa mfano, wenye 
vituo vya mabasi kukuta taxi, nalori au gari za binafsi zimeegeshwa. 
 Ndugu mtangazaji maegesho yapo aw yametengenezwa kwa ajili ya kuhifadhi 
magari kwa muda mrefu au muda mfupi kuwawezesha wenye magari mbalibali kufanya 
shughuli zao na wakati huo huo kutowazuia watumiaji wengine wa barabara kuendelea 
kutumia barabara, kwa hiyo ni makosa na unastahili kuchukuliwa hatua za kisheria 
endapo utakutwa umeegesha gari au kupakia na kushusha mizigo kwenye njia ya 
waendao kwa miguu.  Mfano Uhuru Rd. maeneo ya kwanzia shule ya Uhuru mpaka 
clocktower mnara wa saa. 
 Maegesho kwa kawaida yako ya aina tatu na mara nyingi huwa kuna msaada wa 
michoro ya mistari ikionyesha ni jinsi gari unatakiwa kuegesha gari yako kuna kuegesha 
gari kwa WIMA, MSHAZALI (Inclined) na ya MSTALI. 
 Unapotaka kuegesha gari yako au kusimama ni lazima kwa dereva aliyefuzu 
vizuri mafunzo yake ya udereva kuangalia kwanza vioo vyake yaani side mirrors au 
driving mirror, kisha kutoa Ishara kwa watumiaji wengine wa barabara na kisha ndipo 
sasa unaweza kufanya kitendo cha kusimama au kuegesha.  Tunawashauri madereva 
kutoka nje kabisa ya barabara wanapokwenda kwenye maeneo yanayofaa kwa kuegesha.  
Na Iwapo kuna dharura yeyote ya kukulazimisha usimame barabarani, basi simama kadri 
iwezekanavyo uapnde wa kushoto ili kuweza kuruhusu matumizi ya barabara kwa 
wengine.  DAIMA angalia eneo unaloegesha gari yako ni salama na inaruhusiwa kisheria 
usiegeshe eneo lililo katazwa. 
 Kabla ya wewe dereva au abiria wako kufungua mlango, hakikisha hutamgonga 
mtu yeyote anayepita barabarani au kwenye njia ya watembea kwa miguu, waendesha 
baiskeli pikipiki.  Ndio maana tunawataka wanaoshuka kwenye magari watumie upande 
wa kushoto karibu na ukingo wa barabara. 
 Mabo ya Msingi ndugu mtangazaji na wasikilizaji wanaeosikiliza Radio Uhuru 
FM ambayo inabidi wayafahamu kabla ya kuegesho magari hayo. 

1. Kuwajali na kuwafikiria watumiaji wengine wa barabara. 
2. Kwenye Alama za pundamilia au mia 5 karibu na Alama hizo. 



3. Mita 5 ndani ya makutano ya barabara au mahali reli inapokatisha 
barabara. 

4. Kwenye kituo cha basi au mita 15 toka pande zote za alama ya kituo cha 
Mabasi. 

5. Kwenye njia ya watembeao kwa miguu. 
6. Mbele ya sehemu ya kwingilia magari. 
7. Barabara yenye mistari myeupe miwili ya katikati hata kama moja ya 

mistari hiyo imekatikakatika. 
8. Usipaki pasipo alama ya parking au mistari ya njano kwenye kingo za 

barabara. 
Usiegeshe  mahali popoteambapo itakuwa hatari au kusababisha matatizo kwa 

watumiaji wengine wa barabara kwa mfano: 
1. Kalibu na geti la shule  
2. Karibu na kilele cha kilima 
3. Kwenye kona kali 
4. Upande mwingine wa gari lililo egeshwa (uegeshaji wa magari mawili) 
5. Pale ambapo gari lako litakiziba kituo cha taxi 
6. Pale gari lako litaziba alama au ishala za barabarani 

Hakikisha unapoliacha gari lako baada ya kuegesha kamwe usiliache gari bila 
kuzima ingini, taa na hakikisha pia breki ya mkono nayo imewekwa.  Funga gari 
lako daima.  Uegeshaji wa magari kwenye barabara zenye magari mengi na 
yanakwenda kwa kasi  hautakiwi iwapo kuna ulazima wa kufanya hivyo basi 
washa taa za kuegeshea (parking light)   na egesha gari lako upande wa kushoto  
wa barabara tu. 
  


