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Kwa niaba ya Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), 
napenda kuwashukuru sana Nchi za Umoja wa Ulaya (European Union) kwa 
kutualika katika hafla hii ya msafara wa baiskeli ulioandaliwa kwa pamoja na 
Umma wa Wapanda Baiskeli (UWABA). 
 
Binafsi nikiwa mshiriki sana na mpenda mazoezi, imekuwa ni fursa tena 
kushiriki tukio ninalolithamini sana.  Ninatoa rai ushirikiano huu uliobainishwa 
kwa mwaliko wa UWABA na Umoja wa Ulaya kwa TANROADS usiishie hapa 
bali uendelee zaidi, lengo likiwa ni kuhamasisha matumizi ya baiskeli kwa 
usafiri wa kila siku kwa usalama, kujiamini na raha. 
 
TANROADS tunashiriki katika msafara wa wapanda baiskeli kwa mwaliko wa 
UWABA kwa mara ya pili, mara ya kwanza ikiwa ni Oktoba mwaka jana.  
Kutokana na mafanikio makubwa yaliyashuhudia katika msafara wa mwaka jana, 
tulipopata mwaliko na safari hii tuliupokea kwa kuhamasika sana. 
 
Ndugu Mgeni Rasmi, usafiri wa baiskeli una faida nyingi sana kwa maisha ya 
binadamu zikiwemo; kutunza mazingira kwani ni usafiri usiotumia nishati ya 
mafuta ambayo matumizi yake huchangia sana katika uharibifu wa mazingira, 
kupunguza msongamano wa magari barabarani, kuwahi katika shughuli za 
kiuchumi na kijamii, mazoezi ya mwili ambayo ni muhimu kwa afya ya 
binadamu, n.k. 
 
Aidha napenda kuchukua fursa hii kuelezea majukumu ya TANROADS kwa 
jumuiya ya wapanda baiskeli kama UWABA na wengineo. 
 
TANROADS ilianzishwa tarehe 1 Julai 2000 kupitia Gazeti la Serikali N. 293 la 
mwaka 2000 chini ya kifungu cha 3(1) cha sheria namba 30 ya 1997 kuchukua 



majukumu ya kuendeleza, kutengeneza na kusimamia mtandao wa barabara kuu 
na barabara za mikoa wenye jumla ya kilomita 33,012 kati ya mtandao wa 
barabara za nchi nzima wenye kilomita 86,472.  Mtandao unaobakia wenye 
jumla ya kilomita 53,461 ukijumuisha barabara za Wilaya, za mijini na barabara 
za viungo (feeder roads) ziko chini ya TAMISEMI. 
 
Kwa mfano katika jiji la Dar es Salaam barabara zilizoko chini ya TANROADS 
ni New Bagamoyo, Old Bagamoyo, Morogoro, Sam Nujoma, Nyerere, Kilwa, 
Ohio na Mandela.  Barabara zilizobakia ziko chini ya mamlaka za TAMISEMI 
kupitia manispaa za Dar es Salaam. 
 
Hapa ninalotaka kusisitiza ni kuwa si barabara zote ziko chini ya Wakala wa 
Barabara TANROADS.  Hivyo katika kuzungumzia masuala yanayohusu 
barabara zetu nchini, hatuna budi kuzingatia mgawanyo huo. 
 
Katika kutekeleza majukumu yake katika barabara zilizoko chini ya mamlaka 
yake, TANROADS pamoja na mambo mengine inazingatia usalama wa 
watumiaji wa barabara, wakiwemo waendao kwa miguu, wenye magari na 
watumiaji wa vyombo visivyo vya moto kama vile wapanda baiskeli, maguta, 
mikokoteni, n.k. 
 
Ili kuhakikisha usalama wa wasafiri watumiao vyombo visivyo vya moto, 
TANROADS inajitahidi kujenga njia za baiskeli na watembea kwa miguu kila 
tunapopanua na kuboresha barabara zetu ili kutenganisha vyombo vya moto na 
visivyo vya moto.  Aidha TANROADS inafanya jitihada mbalimbali za kutoa 
elimu kwa umma juu ya matumizi bora ya barabara ili kuongeza usalama wa 
watumiaji wa barabara. 
 
TANROADS pia kila inapowezekana, kulingana na uwezo wa kifedha na 
upatikanaji wa nafasi ya ardhi hasa kwa maeneo ya mijini, inajitahidi kujenga 
barabara ya huduma (service roads). 
 
Barabara za huduma hujengwa ili kukusanya magari kutoka kwenye barabara za 
mitaa kwenda kwenye barabara kuu ili kuongeza uwezo wa barabara kuu na 
kudumisha usalama wa watumiaji wa barabara.  Tofauti iliyopo kati ya barabara 
za huduma na njia za wapandabaiskeli ni kwamba barabara za huduma zina 
upana zaidi upatao mita 3, kwa kiasi cha kuweza kupitisha magari; wakati njia za 
wapanda baiskeli na watembea kwa miguu ni njembamba na zina upana kati ya 
mita 1.5 na 2 ambao huwezesha watumiaji kupishana lakini hauruhusu magari 
kupita. 
 
Ni muhimu kuweza kutambua aina hizo za barabara za huduma na zile 
zinazojengwa mahususi kwa matumizi mengine ili watumiaji wa barabara kama 
UWABA muweze kutumia barabara ipasavyo kwa usalama wenu na kuchangia 
katika matumizi sahihi ya barabara husika. 
 



TANROADS pia ina jukumu la utunzaji wa mazingira katika majukumu yake ya 
matengenezo na ujenzi wa barabara.  Tunatoa rai kwa UWABA pamoja umma 
wote uliojitokeza katika hafla hii leo, kwa pamoja tuendelee kulivalia njuga suala 
la utunzaji wa mazingira ili tuweze kuinusuru nchi yetu na athari za tabia nchini 
kwa maslahi yetu na vizazi vyetu vijavyo. 
 
Nichukue fursa hii pia kutoa rai kwenu msaidiane na TANROADS na vyombo 
vingine vyenye mamlaka, katika kutunza vifaa vya barabarani kama vile alama 
za barabarani, taa za barabarani (street lights), taa za kuongozea magari (traffic 
lights) n.k.  Vifaa hivi ni muhimu katika kuchangia usalama barabarani na 
matumizi bora ya barabara zetu. 
 
Mwisho TANROADS inatoa wito kwa watumiaji wote wa barabara, waendeshao 
magari, watembea kwa miguu na wapanda baiskeli kulinda usalama wao na 
usalama wa watumiaji wengine wa barabara. 
 
ASANTENI SANA! 


