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Waliohudhuria 
Bwana Sempoli Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT)   
Salum Zuberi Lumumba Driving School A 0754690505 
Jafari N Muhuzi Victoria Driving School D 0176748606 
Michael Mahimbo Kilimanjaro Driving School B 0713691728 
Abdallah M. Abdallah Tumaini Driving School C 0713727620 
Andrew Mkola Future Driving School E 0754503231 
H.M. Babo Hua Driving School D 0754906941 
Hamadi Bwaja UWABA B  
Abdul Mwaibambe UWABA A  
Mohamed Kasimu UWABA D  
Ally Athman UWABA B  
Amini Salum UWABA A  
Sosthenes Amlima UWABA D  
Juma S Jongo UWABA C  
Shamte Kisoma UWABA A  
Edgar Paulo UWABA D  
Husein Hamza UWABA B  
George Kabogo UWABA C  
Dominata Rwechungura UWABA C  
Ramadhani Rajabu UWABA E  
Mussa Ally  UWABA C  
Paulo Hatibu  UWABA E  
Rahma Ali  UWABA E  
Bashiri Rashidi  UWABA E  
Michael Francis UWABA E  
Elaine Baker-Guni  UWABA F  
 
Elaine alionyesha video ya awareness kutoka kampeni ya London.  Video inaonyesha 
vipi ni rahisi kutoona mpanda baisikeli kama hujamwangalia. 
 
Dominata, Sosthenes na Elaine walitoa mada kuhusu UWABA na mradi wetu wa 
kufundisha usalama wa baisikeli kwa wapanda baisikeli, pamoja na takwimu ya ajali 
barabarani. 
 
Tulijigawa kwenye makundi.  Kila kundi walikaa pamoja na kuongea kuhusu masuala 
haya: 

- Makosa gani ya dereva yanasababisha magari kugongana na baisikeli? 
- Makosa gani ya wanapanda baisikeli yanasababisha magari kugongana na 

baisikeli? 
- Vipi tunaweza kuboresha elimu ili kuondoa tatizo hili 

 



 

 
1) 
A) 
Dereva wa Magari hawajali wapanda baisikeli na kutokana na hilo husababisha kutokuwa 
na uamuzi sahihi na waendeshapo magari 
Dereva kuongea na simu, hii hufanya dereva mawazo yake kuwa zaidi kwenye simu 
kuliko barabarani 
Kujifunzia mitaani hivyo wengi hawajui sheria 
Dharau – madereva kujiona kama mungu watu, akijiamini kuwa yeye yuko ndani ya 
chombo hapati madhara yoyote 
Kujiona yeye dereva ndiyo mwenye haki ya kutumia barabara hata kama anayo nafasi ya 
kumpisha hatafanya hiyo kwa kutegemea bima atamlipa 
 
B) 
Dereva kutojua sheria za usalama barabarani 
Dereva kuzembea kw amakusudi kutotekeleza wajibu wake 
Madereva kutojua matumuzi ya barabara kama vile service road 
Madereva wa magari wakubwa kutumia ubabe mahali ambapo si stahili kupita wa 
kusababisha ajali kwa watumiaji wengine wa barabara 
 
C) 
Kutokuwepo kwa elimu ya kutosha kwa madereva na walimu wa madereva 
Uzembe 
Kujiamini 
Ulevi 
Dharau 
Magari na baisikeli kutokuwa na vitu vinavyoonesha ishara kama taa za indicator, taa za 
brake 
Kutojua sheria 
Kuendehsa gari au baisikeli kwa mwendo kasi katika msongano wa raia 
 
D) 
Dereva hawana elimu 
Magari yanatumia service road kupitia foleni 
 
E) 
Kukosekana kwa elimu ya endelevu ya sheria za barabarani 
Ufahamu wajibu wako kama utumiaji wa barabara 
Kudhalauliano katia ya mwendesha baisiekli na dereva 
Uzembe wa madereva wa magari na waendesha baisikeli 
Kila mmoja kujiona ana haki ya kutumia zaidia ya mwenzie 
 
F) 
Gari kutoka au kuingia plot – kuangalia magari lakini siyo baisikeli, hasa kwenye service 
roads 



Gari kupinda kushoto bila kuangalia kama kuna baisikeli kushoto kwake 
Gari kuendesha kama baisikeli haina haki ya kutumia barabara na kumsukumu kwenye 
vumbi / mchango 
Gari kutoacha nafasi ya kutosha wakati wa kumpisha baisikeli 
Gari kupita baisikeli wakati siyo salama 
Gari kuendesha kwa spidi ya siyolingana na mazingira ya barabara na idadi ya watu 
barabarani 
Gari yenye matatizo mfano ya tairi, ya taa kutofanya kazi 
Gari kutowaka indicator ili mpanda baisikeli anajua anaenda wapi 
Gari kuendesha kwenye service road kwa haraka 
Gari kupaki kwenye service road na kulazimisha baisikeli kutumia barabara ya haraka 
Dereva au abiria ya gari kufungua mlango wa gari bila kuangalia kwanza 
 
2) 
A) 
Elimu – hakuna vyuo maalum vya kufunzia wapanda baisikeli 
Kutojua matumizi ya barabara na haki zake 
Kuendesha baisikeli mbovu 
Kutokuwa na vifaa vya kuendesha baisikeli 
Ubishi – kulazimisha kupita mahali hata kama nay eye amegeweza kusubiri kw amuda ili 
kuepuka ajali 
 
B) 
Wapanda baisikeli kujiamini kutumia service road kama sehemu yake ya kupita 
Wapanda baisikeli kutojua sheria za uendsahiji barabaran hasa guta 
Wapanda baisikeli kwa namua moja au nyingine kuchapia kusababisha ajli kwa 
kulazimisha kupita sehemu zenye msongamano ya watu 
 
C) 
Kutokuwepo kwa elimu ya kutosha kwa madereva na walimu wa madereva 
Uzembe 
Kujiamini 
Ulevi 
Dharau 
Magari na baisikeli kutokuwa na vitu vinavyoonesha ishara kama taa za indicator, taa za 
brake 
Kutojua sheria 
Kuendehsa gari au baisikeli kwa mwendo kasi katika msongano wa raia 
 
D) 
Baisikeli wanajiamini 
 
E) 
Kukosekana kwa elimu ya endelevu ya sheria za barabarani 
Ufahamu wajibu wako kama utumiaji wa barabara 
Kudhalauliano katia ya mwendesha baisiekli na dereva 



Uzembe wa madereva wa magari na waendesha baisikeli 
Kila mmoja kujiona ana haki ya kutumia zaidia ya mwenzie 
 
F) 
Baisikeli kuendesha upande wa kulia wa barabara au kati kati 
Baisikeli kupita shimo/mtembea kwa miguu/n.k. bila kuangalia nyuma 
Baisikeli kutoonekana usiku 
Baisikeli kuingia barabarani bila kuangalia vizuri kwanza 
Baisikeli yenye matatizo mfano breki 
Baisikeli kubeba mizigo zaidi ya uwezo wake 
Baisikeli kutotoa alama ya mkono kuonyesha kama atapinda kulia au kushoto 
Baisikeli kutofuata traffic police / taa kwenye makutano ya barabara 
 
 
3) 
A) 
Kuongeza msukumo kwa kufanya semina kama hizi na kushirisha wadau wengi zaidi.  
Ikiwezekana mikutano ya hadhar kama wanavyofanya wanasiasa kwenye maeneo ya 
wazi 
 
B) 
Elimu ya alma za usalama barabarani na uendeshaji baisikeli ziwekwe kwenye mitaala ya 
shule za msingi na sekondari (serikali) 
Madereva mabao walishawahi kupata mafunzo wapatiwa mafunzo mafupi kwa mara kwa 
mara (refresher course) ili kutembau watumiaji wengine wa barabara 
Madereva kupata leseni kwa njia isyo halali wa kuendesha pasipo kujua sheria 
 
C) 
Kutoa elimu kwa walimu wa udereva 
Kitabu cha UWABA cha mwongozo kisambazwe kwenye vyuo vinavyotoa elimu ya 
udereva wa magari 
Walimu waweza kufundisha udereva makini 
Kutoa vipeperushi 
Kutoa ujumbe kupitia vyombo vya habarai  
Serikali kutengeneza miundombinu hususasani kwa wapanda baisiekli na watembea kwa 
miguu 
Serikali isimiamie sheria za barabarani 
 
D) 
Elimu – NGOs na serikali washirikiane 
Weka taarifa ya usalama barabarani kwenye magazeti 
 
E) 
Uwanzishawaji wa vyuo vya wapanda baisikeli 
Vyombo vya habari vitumike kutoa elimu ya matumizi ya barabarani 
Serikali iboreshe miundombuni na sheria za barabara hasa kwa alama za barabarani 



Semina zitolewe mara kwa mara kwa watumiaji wa barabara 
Wizara husika zitoe mabango na vipeperushi kwa watumiaji wa barabara 
Sisi tuliopata semina hii tutumie elimu hii kuwaelimisha watu 
Vyuo vyote vya driving viwe na mwongozo wa kufundisha madereva namna ya 
kuathamini watumiaji baisikeli 
Kuhamasisha kufundisha elimu hii ya kutumia baisikeli kunanzia primary school na 
secondary 

 
 
Mwishoni Bwana Sempoli alitoa mafunzo kuhusu umuhimu wa usalama barabarani 
katika uchumi wa nchi na pia alijibu maswali. 
 
UWABA tulishukuru Chuo cha Usafirishaji kwa ajili ya ushirikiano katika miradi wetu. 


