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Kabla ya mkutano 
Mwezi wa kwanza mwaka 2010 wawakilishi saba wa UWABA tulikutana na Meya 
wa Dar es Salaam, Mhe Adam Kimbisa, ofisini kwake.  Kwenye mkutano huu, 
UWABA tulisema kwamba kuna shida ya ushirikiano kuhusu masuala ya usafiri, hasa 
usafiri usio wa moto, hapa Dar es Salaam, na kuna mashirika mengi ya serikali 
(serikali ya jiji, manispaa tatu, Wizara ya Miundombinu, TANROADS, traffic police, 
DART agency na mengine) pamoja na wafadhili (JICA, World Bank, EU, DANIDA 
na wengine).  UWABA tulipendekeza mkutano (kongamano) wa kila mwezi ambapo 
mashiriki haya na mengine yakutane na kushirikiana kuhusu sera za usafiri usio wa 
moto.  Mhe Kimbisa alituambia kwamba tayari kuna mkutano kama huu, lakini 
unahusika na usafiri kwa ujumla na siyo usafiri usio wa moto pekee.  Alisema 
tutaalikwa kwenye mkutano huu ambao unatokea kila baada ya miezi sita, na 
mkutano ujao utakuwa mwezi wa tano.  Hii ilikuwa mara ya kwanza sisi kusikia 
kuhusu mkutano huu. 
 
Baada ya hapo UWABA tulifuatalia sana ili tupata mwaliko – tuliandika barua kwa 
mkurugenzi wa jiji ambaye alituambia tufuatalie na Katibu Mkuu wa Mkoa ambaye ni 
mwenyekiti wa mkutano; tuliandika barua kwake, tulitembelea ofisi za mkoa na 
tulifuatalia kwa simu mara kwa mara ndani ya miezi mitano ili tupate jibu la barua 
yetu.  Mwishoni tulipata msaada kutoka kwa Ryan Whitney wa Sustainable Cities 
NGO.   Wiki moja kabla ya mkutano tuliwahi kupata majina yetu kwenye orodha ya 
waalikwa. Tuliruhusiwa kupeleka wawakilishi wawili tu basi UWABA 
tuliwakilishwa na Elaine Baker-Guni (katibu) na Dominata Rwechungura (mjumbe 
wa kamati). 
 
Waliohudhuria mkutano 
Hatujapata orodha ya wote waliohudhuria mkutano wala hakuna taratibu ya wote 
kujitambulisha mwanzoni mwa mkutano, lakini tuliona mwenyekiti wa mkutano 
alikuwa Mkuu wa Mkoa na alisaidiwa na Meya wa Dar es Salaam (Mhe Kimbisa), na 
wengine waliokuwepo ni Mhe Azzan Zungu Mbunge wa Ilala, Mhe Leonidas 
Mgamba Mkuu wa Wilaya wa Ilala, ofisa za ofisi ya Mkuu wa Mkoa, wawakilishi wa 
manispaa zote tatu (wahandisi na wawakilishi wengine), mwakilishi wa DART 
(Engineer Enock Kitandu), mwakilishi wa TANROADS, mwakilishi wa traffic police, 
mwakilishi wa SUMATRA, wawakilishi wa TANESCO na DAWASA (kwa sababu 
miundombinu wa umeme na maji na maji chafu inalingana na miundombinu wa 
barabara).  Kwa hiyo ni nzuri kwamba mashirika haya yanayohusika na usafiri na 
barabara za mkoa wa Dar es Salaam wanakutana kila mara kwa mara ili kushirikiana.  
Tunafikiri kwamba UWABA tulikuwa NGO moja pekee yetu kwenye mkutano.  
Hakuwa na wawakilishi wa wafadhili.  Basi inaonekana kwamba mkutano huu zaidi 
ni mkutano wa mashirika ya serikali.   
 
Baadhi ya waandishi wa habari walialikwa kupiga video ya uzunduzi wa mkutano na 
tena video ya muhtasari wa mkutano kutoka kwa Mkuu wa Mkoa mwishoni, na 
ilionyeshwa kwenye TV jioni ile. 



Ripoti ya mkutano 
Mkutano uliendeshwa kwa lugha ya Kiswahili na wote waliohudhuria walielewa 
Kiswahili. 
 
Watu wapya kwenye mkutano walipewa nafasi ya kujitambulisha na UWABA 
tulijitambulisha na tulishukuru Mhe Meya kutupa taarifa kuhusu mkutano huu, na 
tulikaribishwa kwenye mkutano.  Kwa ujumla tulipokelewa vizuri na points zetu 
zilisikilizwa. 
 
Kulikuwa na document ambayo watu wa kawaida wa mkutano walipewa kuhusu 
dondoo za mkutano uliopita pamoja na nakala za ripoti zilizoletwa kwenye mkutano 
huu – UWABA tulipewa lakini wakati mkutano ulimalizika basi tulikuwa na shida 
kufuatalia baadhi za mazungumzo. 
 
Ajenda kuu ya mkutano ulikuwa kusikiliza ripoti za kifedha kuhusu matumizi ya 
barabara kutoka kwa TANROADS, manispaa tatu na DART, na kila moja alikuwa 
ametayarisha ripoti na alisoma muhtasari wakati wa mkutano.  Mkuu wa Mkoa 
alilalamika kwamba ripoti ya TANROADS ilihusika kazi za ofisi ya mkoa ya 
TANROADS tu na siyo makau makuu ya TANROADS.  Pia waliongea kuhusu bajeti 
ya Ilala ya barabara – Mkuu wa Mkoa alisema kwamba Ilala wanapata mapato 
makubwa na wachangie zaidi wenyewe na siyo kutegemea serikali kuu. 
 
Maada nyingini zaidi zilizungumziwa wakati wa kusikiliza ripoti, na hapa tumeandika 
muhtasari.  Hapa tumeandika chini ya vichwa mbali mbali na siyo kufuatalia nini 
ilizungumziwa baada ya nini kwenye mkutano – baadhi za maada zilizungumziwa 
zaidi ya mara moja wakati wa mkutano. 
 
 

Maada iliyohusika UWABA / usafiri usiyo wa moto 
 
Umwagiliaji wa maji chafu 
Suala la umwagiliaji lilizungumziwa, mfano vifereji mbaya, vifereji vilivyoharibika 
na taka taka inayoziba vifereji.  Mwakilishi wa TANROADS aliomba ushirikiano 
zaidi kati yao na manispaa kwa sababu mara nyingine hakuna sehemu pa kumwaga 
maji yanayotoka kwenye barabara. 
 
Zebra na matuta 
Kwenye mkutano uliopita waliamua kuweka zebra karibu na ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
barabara ya Kawawa Road Msimbazi Centre ambapo wanafunzi wa shule wanavuka.  
Walisema waliweka zebra lakini rangi imeshatoka mpaka haionekani.   Mhe Azzan 
Zungu Mbunge wa Ilala alisema kwamba zebra haitoshi na dereva hawafuati, kwamba 
wanafunzi wapo kwenye hatari kuvuka barabara ya Kawawa, na itabidi kuweka 
matuta.  Mkuu wa Mkoa na mwakilishi wa TANROADS hawakukubali na hiyo 
walisema matuta yanasababisha msongamano na afadhali iwe zebra tu na askari 
wawekwe pale.  Walikubali kuweka matuta karibu na shule ya Kibada, Mjimwema.  
Mwakilishi wa TANROADS pia alisema kwamba matuta yanasababisha mashimo 
kwenye barabara. 
 



Wafanyabiashara wadogo 
Waliongea kuhusu kuondoa wafanyabiashara wadogo wadogo kutoka barabara.  Pia 
walizungumza kuhusu shida ya baa kwenye barabara (TANROADS walilalamika). 
 
Mashimo kwenye barabara 
Waliongea kuhusu suala la mashimo kwenye barabara, na walisema yanasababisha 
msongamano.  Baadaye, UWABA tulipendekeza tuwe na taratibu ya wananchi kutoa 
ripoti kuhusu mashimo na hatari zingine barabarani.  Mkuu wa Mkoa alisema watoe 
ripoti kwa kupita serikali za mitaa na pia kwamba mashimo yanajulikana na serikali – 
shida ni kurekebisha. 
 
DART 
Suala la mradi wa DART lilizungumziwa.  Mkuu wa Mkoa alisema anataka 
mkurugenzi wa DART ahudhurie mikutano kama hii na siyo mwakilishi wake tu.  Pia 
alisema kwamba haifai kwamba mradi wa DART inachukua muda mrefu sana 
kutekelezwa.  Mwakilishi wa DART alisema kwamba TANROADS wana jukumu 
kujenga sehemu ya kwanza kutoka ferry mpaka barabara ya Morogoro, na DART 
wanasimamia tu.  Mkuu wa Mkoa alisema kwamba ni DART wenyewe wana 
majukumu kufuatalia utekelezaji.  Walisema kuna mkutano wa kila mwezi kati ya 
DART, Benki ya Dunia na TANROADS. 
 
Pia waliongea kuhusu DART phase II na phase III. 
 
UWABA tuliomba kupata reassurance kwamba kweli barabara ya Morogoro itakuwa 
na njia maalum ya watembea kwa miguu na njia maalum ya baisikeli kama 
tulivyopata ahadi (kwa sababu ahadi zingine hazijatekelezwa).  Mwakilishi wa DART 
alisema kutakuwa na njia maalum kwa kila aina ya mtumiaji wa barabara – watembea 
kwa miguu, wapanda baisikeli, mabasi na magari binafsi. 
 
Barabara ya Kigogo-Ubungo 
Barabara kutoka Kigogo mpaka Ubungo sasa inajengwa upya na kulikuwa na 
manzumgumzo kuhusu hiyo mwanzo wa mkutano na pia baadaye.  Baadaye UWABA 
tulilalamika kwamba kwa sasa sehemu za barabara zilizojengwa zina lami ya magari 
na vifereji tu na hakuna njia ya baisikeli wala hata njia ya watembea kwa miguu – 
kwa sasa watu wanatembea kwenye lami pamoja na magari yanayoenda kwa kasi.  
TANROADS walijibu kwamba wana mpango kuweka service roads nje ya vifereji 
lakini hawajaanza kwa sababu ya taratibu kulipa fidha kwa wenye ardhi. 
 
Barabara kwenda Tegeta 
Kuna mpango kuboresha barabara kutoka Mwenge mpaka Tegeta.  Waliongea 
kwamba labda ni bora kuanza Moroco mapaka Tegeta na siyo kuanza Mwenge tu.  
Mpango ni kuanza mwezi wa kumi.  WaJapan wanahusika (JICA ni wadhamini?).  
Itakuwa na njia nne za magari.  UWABA tuliomba michoro ya barabara zipatikani 
kwa washika dau mapema ili tutoe maoni yetu na kuhakikisha itakuwa na njia za 
baisikeli na watembea kwa miguu.  TANROADS walisema UWABA tufuatalie 
ofisini kwao. 
 



Mtaa wa Uhuru 
Kuna mpango kupanua Mtaa wa Uhuru iwe na njia nne za magari kutoka Msimbazi 
mpaka Buguruni.  Tena, UWABA tuliomba michoro yapatikani na washika dau 
wasikilizwe maoni yao kabla ya kuanza kujenga. 
 
TAZARA flyover 
Walisema kuna mpango kuwa na barabara ya flyover kwenye makutano ya barabara 
TAZARA. 
 
Barabara za Sam Nujoma na Kilwa 
Mkuu wa Mkoa aliuliza kama barabara ya Sam Nujoma imekamilishwa na 
TANROADS walisema ndiyo imekamilishwa. 
 
UWABA tulisema kwamba tulipata ahadi (kwa maadishi kutoka kwa mkurugenzi wa 
TANROADS) kwamba barabara za Sam Nujoma na Kilwa Road zitakuwa na njia 
maalum ya wapanda baisikeli lakini ahadi haijatekelezwa, baadala yake waliweka 
service roads.  Kwa sasa service road ya barabara ya Kilwa ni nyembamba sehemu 
zingine mpaka wapanda baisikeli wanalazimishwa kutumia barabara kubwa, na 
service roads ya barabara ya Sam Nujoma inatumiwa na magari kwenda kwa kasi 
(mtembea kwa miguu aliuwawa kwenye service road ya Sam Nujoma Road na pickup 
iliyoenda kwa kasi).  Tuliomba matuta kwenye service road ya Sam Nujoma kama 
marekebisho ya shida hii lakini hatujapata jibu.  TANROADS walisema shida ya 
speed ni suala la traffic police. 
 
Parking ya malori na magari kubwa ya mizigo 
Mkuu wa Mkoa na wengine walizungumza kuhusu shida ya malori na magari ya 
mizigo kupaki pande za barabara na kwenye service roads.  Mwaklishi wa Traffic 
police alisema tayari wameanza mradi kukamata magari wanaofanya hivi.  Waliongea 
kuhusu kuwa na sehemu kubwa ya parking ya malori na magari ya mizigo nje ya jiji, 
mfano Mbezi.  Mkuu wa Mkoa alipendekeza sana hiyo, pamoja na kupiga marufuku 
malori na magari ya mizigo kuja mjini wakati wa asubuhi na jioni ili wafanyakazi 
wasipate shida kwenda kazini.  Pia waliongea kuhusu vipi sehemu za parking kama 
hizi zinaweza kusanya mapato na kutumikwa na watu wa kuosha gari na fundi za 
magari.  Kuna eneo linalotayarisha Mbezi lakini siyo lakudumu na pia kuna shida 
folani na bomba za maji zinazozuia njia ya kuingia. 
 
Mikutano ya halmashauri za manispaa 
Mkuu wa Mkoa alisema kwamba kuna mikutano za halmashauri za manispaa ni wazi 
kwa wananchi kuhudhuria.  (Hatujapata nafasi kusema ni ngumu kujua mikutano 
inaendelea siku gani). 
 
Mada zingine zilizozungumziwa 

- Mhe Azzan Zungu MP alisema kwamba manispaa ya Ilala wana mapato 
makubwa lakini wananchi hawaoni matumizi yake, kuna uwezekano kubwa 
wa kufanya jiji lipendeze bila kuingia gharama kubwa. 



- Waliongea kuhusu suala la fidia kwa wenye ardhi.  Mkuu wa Wilaya ya Ilala 
alilalamika kwamba wananchi wanatolewa bila fidia.  TANROADS walisema 
watu hawa walipata onyo wasijenge huko na hawana hati.  Pia, haijulikani 
kwamba road reserve (ambapo ujenzi hauruhusiwi) ina upana gani kwenye 
maeneo ya jiji na kama ni sawa na upana wa road reserve sehemu za rural 
areas. 

- Suala la kurekebisha mataa yanayoharibika lilizungumziwa. 
- Waliongea kuhusu ubora wa ujenzi wa majengo, hasa Kariakoo, na kesi ya 

jengo moja kudondoka na investigation inayofanyika. 
- Mkuu wa Mkoa alifuatalia makubaliano ya nyuma kwamba manispaa watoe 

taarifa kwa serikali za mitaa kuhusu vibali vya ujenzi vinavyotolewa kwenye 
maeneo yao. 

- Waliongea kuhusu kukusanya mapato zaidi kutoka kwa mabao ya matangazo 
(billboards) 

- Mwakilishi wa TANESCO alisema kwamba kuna mradi kuleta umeme kutoka 
Gezaulole mpaka Kimbiji.  Pia kuna mradi wa Ubungo mpaka Kurasini(?). 

- Serikali ya jiji walisema kuna mradi kuhusu madampu ya Mtoni na Pugu. 
 
 
Mkutano ujao 
Hawakuongea kuhusu mkutano ujao kwenye mkutano huu, lakini baada ya mkutano 
UWABA tulimwuliza Bwana Mungaya ambaye ni ofisa ya mkuu wa mkoa 
anayehusika na matayarisho ya mikutano hii, na alisema kwamba kutakuwa na 
mkutano mwingine kati ya Novemba au Disemba.  Pia alitushukuru UWABA kwa 
kuhudhuria na michango yetu ya mawazo. 


