
Dondoo za mkutano kati ya Umma wa Wapanda Baisikeli Dar es Salaam (UWABA) 
na makau makuu ya traffic police 

 
Tarehe 26 agosti 2009 

 
Waliohudhuria 
Komande Kombe - Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani 
Inspector Mbunja - elimu 
Inspector Avil Swai - elimu 
Inspector Sarah Reuben - elimu 
Inspector Teresa Kimaro 
Inspector Nsokolo – mkuu wa elimu 
Inspector Mpinya - engineer 
Inspector Joseph Makabonga 
Inspector Anthony Masanzu 
Inspector Michael Deleli - takwimu 
Inspector Mbuyule – kompyuta na takwimu 
Inspector Bongwe – elimu 
Inspector Emilian – takwimu na utafiti 
 
Mejah Mbuya – mwenyekiti UWABA 
Elaine Baker-Guni – katibu UWABA 
Filbert Mbecha – mweka hazina UWABA 
Sosthenes Amlima – Mjumbe wa kamati UWABA 
Hussein Hamza – mwanachama UWABA 
Hamadi Bwaja – mwanachama UWABA 
Mohammed Samweli – mwanachama UWABA 
Paulo Hatibu – mwanachama UWABA 
 
Mejah na Elaine walieleza kwamba kuna matatizo ya service roads kwamba magari 
yanapaki kwenye service roads na kuziba njia na wapanda baisikeli na watembea kwa 
miguu wanalazimishwa kutumia barabara kubwa.  Walionyesha photos za matatizo haya.  
TANROADS wameweka alama zinazoeleza ni marufuku kuegesha gari kwenye hifadhi 
ya barabara lakini bado matatizo yapo.  Pia mwandishi wa habari wa gazeti ya Citizen, 
Junitha Makafu, aliwawa na pickup kwenye service road ya Sam Nujomba karibu na 
Mwenge tarehe 20 agosti wakati alitembea kwa miguu – kuna shida ya magari kuendesha 
haraka sana kwa hatari kwenye service roads.  Pia magari yanatumia service roads ili 
kuruka foleni.   
 
Mejah na Elaine pia walisema kwamba UWABA tunaendesha mradi wa kufundisha 
usalama wa baisikeli kwa wanafunzi wa shule na wapanda baisikeli wengine, kwa 
kutumia hela ya Wamba Memorial Fund ya $5,000.  Tunatumia hela hii kuprint 
mwongozo, kununua helmets na reflective jackets kama zawadi, na kuwapa wanafunzi 
chakula wakati wa mafunzo.  Tunapenda kuendelea kushirikiana na traffic police 
kuendesha mradi hii.   Filbert alisema pole kwa Corporal Abuu ambaye alikuwa 
akihudhuria mafunzo yetu na aliyepata ajali.   



 
Mejah alisema tunapenda kumwalika Komanda Kombe kuwa mgeni rasmi kwenye 
msafara wa baisikeli wa 2009 utatokea mwezi wa kumi na tulimpa karatasi ya maelezo ya 
msafara huu. 
 
Mejah aliomba tuwe na walezi wa traffic police kuwasiliana nao kila mara. 
 
Wanachama wengine wa UWABA walisema mara nyingine tunajaribu kupiga simu za 
traffic police zinazotangazwa lakini hazipatikani.   Walisema mara nyingine gari 
inakaribia kugonga mpanda baisikeli lakini haigongi basi hakuna hatua traffic police 
wanachukua.  Pia walipendekeza baadhi za ofisa za traffic police wasafiri na baisikeli na 
wataweza kufika sehemu ambazo hazifikishi na gari. 
 
Inspector Bongwe alisema kwamba traffic police wanashirikiana kufundisha udereva 
Chuo cha Usafirishaji na VETA.  Pia wanakagua magari.  Alisema ni marufuku kuegesha 
gari kwenye service road.  Inspector Deleli alitushauri UWABA tushirikiane na viongozi 
wa mitaa pia ili kuondoa matatizo haya.  Pia alitushauri tutengeneze vipeperushi ili 
kueleza sheria.  Inspector Mbuyale anafanya kazi ya Information Centre.  Alisema kuna 
taratibu ya kuandika message kwenda kwa 0767750198 ili kutoa repoti ya matatizo na 
message inaingia moja kwa moja kwenye kompyuta.  Inspector Mbunja alitushauri 
UWABA tuelimishe wapanda baisikeli kuweka kengele kwenye baisikeli.  Inspector 
Emilian alisema kwamba idadi ya ofisa za traffic police hazitoshi basi wanategemea 
wananchi kutoa repoti kuhusu matatizo.  Inspector Swai alisema traffic police 
wanatembelea kundi mbali mbali za watu ili kutoa elimu ya usalama barabarani.  
Inspector Reuben alitushauri tutengeneze sanaa na wimbo ili kuelimisha watu na Mejah 
alisema kwamba tayari tuna wimbo moja.  Pia alitushuari tujaribu kupata namba ya 
registration ya gari inayovunja sheria au kugonga mtu kwa sababu ni ngumu kufuatalia 
bia namba hiyo.  Pia alitushauria tuelimishe waendesha guta waendesha upande wa 
kushoto wa barabara na siyo kati kati ya barabara.  Inspector Kimaro alitushauri 
tuelimishe wapanda baisikeli waendesha taratibu wakati wanapita sehemu penye watu 
wengi kama soko.  Inspector Nsokolo alisema tuelimishe wapanda baisikeli watumie njia 
ya baisikeli kama ipo mfano kwenye Nyerere Road.  Elaine alisema ni barabara chache 
zina alama ya kusema wapanda baisikeli watumie njia gani.  Inspector Makabonga 
alitushauri tutumie kanuni za barabarani kwenye mafunzo yetu.  Inspector Masanzu 
alitushauri tuelimishe wapanda baisikeli tushuke baisikeli wakati wa kuvuka kwenye 
zebra.  Pia alitukaribisha kwenye wiki ya usalama barabarani mijni Mbeya.  Inpsector 
Mpinya alitupongeza UWABA kwa ushirikiano wetu kwenye mkutano wa usalama 
barabarani hoteli ya Kempinski.  Pia alitupongeza kwa kuwa na website nzuri.  Alisema 
kwamba yeye anashirikiana na TANROADS kufanya road audit kuangalia usalama wa 
barabara zinazojengwa. 
 
Komanda Kombe alisema walezi wetu watakuwa Inspector Avil Swai na Inspector Sarah 
Reuben, na UWABA tulishukuru.  Komanda Kombe alitupa nakala ya Kanuni za 
barabara bure, ambayo kawaidia inauzwa.  UWABA tulishukuru sana na tulisema 
tutatumia wakati wa mafunzo na kuweka ofisini ili wanachama wasome.  Pia alitupa 
vipeperushi vinavyo namba za simu kupiga wakati kuna shida barabarani.  Alieleza 



kwamba magari wanaruhusu kutumia service road wakati wa dharua na pia kuingia 
kwenye plot, basi siyo njia na wapanda baisikeli na watembea kwa miguu pekee.  
Alisema afadhali barabara ziwe na njia maalum za wapanda baisikeli kama zipo Tabora.  
Alisema kuna matatizo ya miundombinu.  Elaine alisema ni kweli na UWABA 
tunawasiliana sana na TANROADS, na TANROADS walituandikia barua kusema 
kwamba Kilwa road na Sam Nujoma road zitakuwa na njia maalum ya baisikeli lakini 
hawakutekeleza ahadi hii.  Komanda Kombe alisema ni marufuku kuegesha gari kwenye 
service road na sheria ya barabara section 71a inasema hiyo.  Alisema ni wazo mzuri 
kuwa na baadhi ya traffic police wanaosafiri na baisikeli.  Aliomba UWABA tuwape 
traffic police nakala ya katiba yetu.  Alishauri UWABA tuangalie nchi nzima na siyo Dar 
es Salaam tu.  Elaine alieleza kwamba cheti cha usajili cha Umma wa Wapanda Baisikeli 
Dar es Salaam ni cha Dar es Salaam tu lakini tutajaribu kusaidia wapanda baisikeli wa 
mikoa mengine kuanzisha vyama vya UWABA huko.  Komanda Kombe alitupa takwimu 
kuhusu ajali za baisikeli.  Alisema tutoe ripoti kwa simu kuhusu matatizo na kama 
tuwape photo za matatizo na wakitumia photo watatupa hela.  Alisema ni muhimu 
wapanda baisikeli tuangalie nyuma kabla ya kupitia mtu, shimo n.k.  Elaine aliomba 
traffic police watoe tangazo la kuelimisha sheria ya matumizi ya service roads.  Komanda 
Kombe alisema tuandae draft ya tangazo na watapitia na kutoa.  Alisema kila mtumiaji 
wa barabara na majibu.  Wana mpango wakuanzisha mradi wa Road Marshalls ambao 
watakuwa waraia wanao elimu ya sheria ya barabara na uwezo wa kukamata watu 
wanaovunja sheria.  Kuhusu mgeni rasmi kwenye msafara, alisema tumwandike barua ya 
kumwalika.  Alisema pia ni koza kwa magari kutumia service road kuruka foleni kama 
hakuna dharua.  Pia alitukaribisha kwenye wiki ya usalama barabarani mijni Mbeya – 
hawana fedha ya kulipa usafari wetu kuhudhuria lakini itakuwa nzuri tutafute fedha na 
kuhudhuria.   
 
Mejah alishukuru sana Komanda Kombe na inspecta wa traffic police kwa mkutano 
mzuri na tutaendelea kushirikiana.  Komanda Kombe alisema Mejah na wanachama 
wengine wamefanya kazi nzuri kuanzisha na kuendesha chama cha UWABA kwa 
kujitolea. 
 


