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Utangulizi 
UWABA tuliandika barua kwa Waziri wa Miundombinu (Mhe Andrew Chenge) tarehe 
18 Februari 2007 kuomba kukutana naye.  UWABA tulipata jibu tarehe 27 Februari 2007 
kuunga mkono yetu ya kuunda asasi hii muhimu hasa kama tulivyoeleza kwa nia ya 
kutunzaji ya mazingira, kupunguza msongomano wa magari mjini na pia kwa chombo 
muhimu kwa mazoezi.  Waziri alisema atapenda kutana na UWABA lakini anapendekeza 
tukutane na idara chini ya Wizara mfano TANROADS kwanza kabla kutana naye. 
 
Mwaka 2007 UWABA tulikutana na TANROADS, taasisi ya Dar es Salaam na makao 
makuu, ma tuliandika barua na tulipokea majibu mawili na maelezo mazuri kuhusu 
barabara za Dar es Salaam zinazojengwa. 
 
Mwanzo wa 2008, UWABA tuliamua kuomba mkutano na idara ya usalama barabarani 
ya Wizara ya Miundombinu.  Katibu wa UWABA alileta barua kuomba mkutano na idara 
hiyo kwa mkono.  Ndani ya barua UWABA tulisema malengo ya mkutano ni kama 
yafuatayo: 

• Kuwasilisha mada ya powerpoint kuhusu masuala ya wapanda baisikeli 
• Kutafuta taarifa kuhusu sera na regulations za barabara ambazo zinahusu wapanda 

baisikeli 
• Kutafuta taarifa kuhusu sera za design za barabara zinazojengwa na vipi designs 

hizi zinalinda usalama wa wapanda baisikeli 
• Kuangalia vipi UWABA tunaweza kuendelea kutoa maoni yetu katika sera za 

usalama barabarani hapa Dar es Salaam 
 
Mkurugenzi wa idara ya usalama barabarani alipokea barua hii na alitupa UWABA miadi 
ya jumatatu tarehe 14 Januari 2008 saa nne asubuhi.  Ilikubalika kwamba mkutano 
utakuwa wa saa moja, including mada na mazumgumzo.  Tuliambiwa wawawakilishi 
watano wa UWABA wanaweza kuja. 
 
Kabla ya hapo, UWABA tulikuwa tumeandaa mada kuhusu masuala ya usalama 
barabarani kwa wapanda baisikeli wa Dar es Salaam.  Wanachama walifanya savei za 
hali za barabara na tuliweka maoni yote pamoja. 
 
Jumamosi tarehe 12 Januari kwenye mkutano wa kila wiki wa UWABA, wanachama 
walitoa maoni zaidi na tulirekebisha mada yetu hasa kwa ajili ya mkutano huu, na 
tulichagua wanachama wa kuwakilisha UWABA kwenye mkutano. 
 



Repoti ya mkutano 
Wawakilishi wa UWABA tulifika ofisi ya idara ya usalama barabarani, Wizara ya 
Miundombinu saa nne asubuhi kama ilivyokubalika.  Wawakilishi wote wanne 
walijitolea na walitumia muda wao wa kazi kuja kwenye mkutano – hawalipwi 
kuwawakilisha wapanda baisikeli wenzao, wanajitolea.  Tuliambiwa tusubiri na 
hatukuingia kwenye chumba cha mkutano mpaka saa tano kasoro robo.  Wawakilishi 
watatu wa idara ya usalama barabarani walikuwepo.  UWABA tulisambaza nakala za 
mada yetu. 
 
Mkurugenzi wa idara ya usalama barabarani alituambia tutakuwa na dakika 15 tu, siyo 
saa moja kama tulikuwa tumekubaliana.  UWABA tulianza kwa kujaribu kutambulisha 
wawakilishi wanne wa UWABA na kuomba wawakilishi watatu wa idara ya usalama 
barabarani kujitambulisha, lakini tuliambiwa hatuwezi kufanya utambulisho kwa sababu 
ya muda, basi hatujui majina ya watu wawili tulikutana nao.  
 
Kwa sababu ya muda finyu tuliopewa ghafla, mwenyekiti wa UWABA alianza kupitia 
mada kwa haraka sana, na alichukua sekunde chache tu kwa kila slide, maana yake 
hatukuweza kujieleza vizuri.  Hata wakati alijaribu kuenda haraka, alikuwa anakatishwa 
kila mara kwa ghafla kwa mkurugenzi wa usalama barabarani na aliambiwa kuruka 
vipngele vya mada.   
 
Wakati tulipozungumzia mambo ya ushauri/uchangiahi wa washika dau, tuliambiwa 
kwamba UWABA hatutakuwa na nafasi ya kuchangia mawazo kwa sababu sisi si 
“watalaam” na hatujasoma.  Tulijibu kwamba hata kama sisi si watalaaam wa sheria wala 
uhandisi, tuna uzoefu mkubwa wa kuendesha baisikeli kwenye barabara za Dar es 
Salaam na huu ni aina nyingine ya utalaam.  Lakini walisema tu tena kwamba sisi si 
wahandisi wala wana sheria basi hakuna uwezekano kuchangia mawazo kama washika 
dau.  Tulisema kwamaba MKUKUTA ina sera ya kusanya maoni ya washika dau na 
tuliambiwa kwamba idara hii “hatujaanza MKUKUTA”. 
 
Slide moja tuliuliza nakala za regulations za barabara.  Tuliambiwa kwamba “hatujafanya 
homework” na kwamba regulations hizi zinapatikana kutoka printer ya Serekali au duka 
la vitabu la Serekali au polisi wa trafiki.  Tulijibu kwamba mara nyingi regulations zipo 
“out of print” au hazipatikani kwenye Printer ya Serekali wala Duka la Vitabu la 
Serekali, na kwamba tumeshaomba nakala za regulations kutoka polisi wa trafiki lakini 
bado hatujapewa nakala.  Tuliomba msaada kutoka idara ya usalama barabarani ya 
Wizara ya Miundombinu kutafuta nakala za regulations lakini tuliambiwa tunapoteza 
muda wa serekali tu.   
 
Tuliambiwa ghafla kuondoka kabla hatujamaliza mada.   
 
Kwa ujumla tulikuwepo chumba cha mkutano kama dakika 15 tu na muda mwingi 
haukutumika kwenye mada bali kuambiwa hatujasoma wala hatujafanya “homework” na 
tunapoteza muda wa idara.   
 



Mazumgumzo wa wawakilishi wa UWABA baada ya mkutano  
Baada ya mkutano wawakilishi wanne wa UWABA tuliongeana kuhusu thamani ya 
mkutano.  Wawakilishi tuliona kwamba hatujaheshimiwa kama inafaa kwa wananchi 
watatu wa Tanzania na wawakilishi wa kupigwa kura wa NGO wa wanachama wengi wa 
kuwawakilisha mahitaji ya wapanda baisikeli.  Tulifikiri tutapewa nafasi ya kumaliza 
mada bila kubugudiwa na kuwa na mazumgumzo ya maelewano na kuheshimiana kuhusu 
vipi tunaweza kushirikiana kati ya UWABA na idara ya usalama barabarani kuongeza 
usalama barabarani kwa wapanda baisikeli.  Baadala ya hiyo, tuliona tumepoteza muda 
wetu kuandaa na kuhudhuria mkutano huu.  Tuliona siyo heshima kwa idara kufikiri 
kwamba hatuna mawazo ya thamani kwa sababu sisi hatujasoma uhandisi wala sheria, na 
tuliona jinsi idara walivyoongea tulijisikia kama hatujui chotochote na sisi ni wajinga. 
Tulishindwa kuelewa kwa nini tulipewa miadi kama idara walipanga kuendesha mkutano 
hivi.  Tuliona kama idara ya usalama barabarani ya Wizara ya Miundombinu haitaki 
kusikia maoni ya wananchi au wanaotumia barabara, na haitaki kusikia maoni ya washika 
dau. 
 


