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Mrs Mlamba alieleza kuhusu mradi wa DART na aliwaambia UWABA kwamba unatoa 
kipau mbele kwa njia za baisikeli na “mainstreaming” baisikeli kama chombo cha usafiri.  
Njia za baisikeli zipo ndani ya mipango na michoro ya Barabara ya Morogoro.  Alisema 
kuweka njia za baisikeli kwenye barabara moja moja haitoshi – lazima kuunganisha njia 
za baisikeli kwa jiji nzima.  Alisema kwamba Road Safety Audit ilifanyikwa kwenye 
mipango.  Alituonyesha video kuhusu mradi wa DART.  Video inasema kwamba kuna 
mpango kwa njia za baisikeli kwa 120 km. 
 
Mrs Mlamba alisema tushirikiana na AALOCOM ambalo ni shirika la wataalam wa 
usafiri wanaopendelea uendeshaji wa baisikeli.  UWABA tayari tumeshirikiana na 
AALOCOM kwa kutengeneza msafara wa baisikeli. 
 
Mrs Mlamba alipendekeza UWABA tufanye kampeni kufuta kodi kwenye baisikeli kwa 
kushirikiana na mashirika mengine.  Alisema kwamba Kenya hakuna kodi kwenye 
baisikeli na tujaribu kupata sera hii hapa pia.  Wanachama wa UWABA walisema 
wataanzisha kampeni hii. 
 
Elaine alipendekeza njia za baisikeli zifai kwa baisikeli za walemavu na maguta (baisikeli 
za gurudumu tatu).  Mama Mlamba alisema kwamba maguta yanaleta shida kwa usafiri 
mwingine na yeye hapendekezi matumizi ya maguta.  Elaine alisema kwamba maguta ni 
aina ya baisikeli na wanachama wengi wetu wanapata maisha yao kwa kusafirisha bidhaa 
kwa guta.  Elaine alisema kupiga marufukuu maguta ingehamasisha pick-up ambazo 
zinachukua nafasi kubwa zaidi barabarani, zina gharama kubwa zaidi, zinatumia mafuta 
na pia sera hii ingeongeza umasikini wa wadereva wa maguta.  Mama Mlamba alisema 
kwamba anafikiri wapanda baisikeli wengine kama walemavu wanaogopa kuwa pamoja 
na maguta.  Paulo alisema kwamba hili ni swala la elimu na kuhamasisha wapanda guta 
kuheshima wengine wanaotumia barabara, na kwamba UWABA tumeshaanzisha kazi hii 
kwa sababu wapanda guta wa UWABA walihudhuria semina ya usalama barabarani 
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji. 
 
Kuhusu swala la baisikeli za walemavu Mama Mlamba alisema ataangalia michoro 
kuhakikisha upana wa nguozo ili walemavu wanaweza kupita. 
 



Tulizungumza kuhusu uvazi unaofaa kwa ofisi kwa sababu wanachama wengine wa 
UWABA walifika kwenye mkutano na fulana na suruali fupi..  Elaine alieleza kwamba ni 
kita cha kawaida kuendesha baiskeli na fulana na suruali fupi, na hajafahamu wapi kuna 
sehemu kwenye jengo hili pa kuoga na kubadalisha nguo.  UWABA walikubali kuja 
kwenye mikutano mengine na shati na suruali ndefu. 
 
Elaine na Paulo walisema kwamba magari sasa wanatumia service road kupaki gari na 
kupita foleni, na kwamba wanaweza kuendelea kufanya hivi kwenye njia za baisikeli.  
Paulo pia alisema kuna waendesha magari wengi hawatoi heshima kwa wapanda baisikeli 
na alisema kwamba hii ni sababu kubwa kwa nini wanawake wengi hawapandi baisikeli.  
Mama Mlamba alikubali na alisema hapendi jinsi ambavyo waendesha magari wanapiga 
honi na hawatoi heshima kwa wapanda baisikeli.  Mama Mlamba alisema kwamba 
atahakakisha kwamba magari hawawezi kuingia njia za baisikeli za Morogoro Road 
zitakapojengwa. 
 
Tulizungumza kuhusu mazingira ya wapanda baisikeli Ulaya.  Elaine alisema kwamba 
majiji mengine Ulaya wana mazingira mazuri kwa wapanda baisikeli lakini majiji mengi 
yana mazingira mabaya sana na haifai kuyafuata.  Mama Mlamba alisema kwa sababu jiji 
la Dar es Salaam bado linaendelea basi kuna nafasi kubwa kujenga mazingira mazuri kwa 
wapanda baisikeli kuliko majiji ambayo yameshajengwa kwa kuangalia mahitaji ya 
magari tu.  Alisema kwamba dunia nzima watu wengi wanahamasisha wapanda baisikeli, 
hasa kwa sababu ya matatizo ya mabadaliko ya majira. 
 
Mama Mlamba alisema ni muhimu kwamba baada ya serekali kuweka njia za baisiekli 
zitumikwe sana, ili serekali inapata thamani ya hela zake.  Wanachama wa UWABA 
walisema wana uhakika kwamba njia za baisikeli zitatumikwa vizuri na kwamba 
tutaendelea kuhamasisha baisikeli kama chombo cha usafiri kwenye Msafara ya 
Baisikeli.  Elaine alionyesha picha ya Mhe Azzan Zungu Mbunge wa Ilala akiendesha 
baisikeli kwenda bungeni na alisema viongonzi kama huyu wanaweza kutoa mfano mzuri 
kwa wananchi.  Alisema itakuwa nzuri kama viongonzi na wafanyakazi wa ofisi wapande 
baisikeli ili kuhamasisha wengine. 
 
Elaine alionyesha Mama Mlamba kurasa za tovuti ya UWABA na picha za Msafara wa 
Baisikeli. 
 
Mama Mlamba alisema ataendelea kualika UWABA kwenye mazungumzo ya washika 
dau na mazungumzo kuhusu Mpango wa Usafiri wa Dar es Salaam.  Alisema kwamba ni 
muhimu wapanda baisikeli wawepo ili watu waone masuala ya usafiri kwa kutumia 
macho ya wapanda baisikeli. 
 
UWABA tulishukuru sana Mama Mlamba kwa ajili ya mkutano. 
 


