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1. Jina la Umma ni Umma wa Wapanda Baiskili Dar es Salaam (UWABA) 
 

 
Kwa mawasiliano 

 
2. Umma utafungua sanduka la posta kwa ajili ya mawasiliano na katibu 

atakuwa na ufunguo.  Aidha, simu ya katibu wa kamati itatumika kama 
simu ya Umma. 

 
 

Ufafanuzi  
 

3. Baisikeli ina maana ni mashini ya usafiri ambao hautumii injini, na 
unatumia tairi (wheels), pedali na mnyororo. 

 
4. Umma ina maana Umma wa Wapanda Baiskili Dar es Salaam 
 

 
Malengo 
 
5. Malengo ya Umma ni kama yafuatavyo: 

a. Kuhamasisha watu wa Dar es Salaam kutumia baisikeli 
b. Kuhamasisha wanawake kupanda baisikeli 
c. Kufanya utafiti kupata taarifa kuhusu wapanda baisikeli na maoni 

yao 
d. Kushirikiana na serikali na kuhamasisha na kuwashauri kuweka 

huduma kwa wapanda baisikeli na kuweka mazingira mazuri na 
salama kwa wapanda baiskeli (mfano sehemu maalumu ya 
barabara hasa kwa baisikeli, sehemu za kupaki baisikeli, sehemu za 
kuoga baada ya kupanda baisikeli) 

e. Kuhamasisha na kuwashauri serekali kuweka mazingira mazuri na 
salama kwa usafirishaji wa mizigo kwa baisikeli 

f. Kushirikiana na mashirika mengine ambayo yana malengo kama 
haya 

g. Kuhamasisha waendesha magari kuheshimu na kuwapa nafasi 
wapanda baisikeli na kuwapa haki zao barabarari 

h. Kuhamasisha wapanda baisikeli kuendesha salama, mfano kutumia 
taa usiku, kutumia kofia ngumu (helmet) na kujua sheria za 
barabarani 



i. Kuwasaidia watu ambao wameumizwa na waendesha magari 
wakati wa kupanda baisikeli ili kupata fidia zao. 

 
 

Kujiunga 
 

6. Wanachama wawe kama ifuatavyo: 
a. Watu ambao wanapanda baisikeli kawaida mjini au wazazi wa 

watoto ambao wanapanda baisikeli kuenda shuleni 
b. Wanaokaa Dar es Salaam au karibu na Dar es Salaam 
c. Watu ambao wana malengo kama ilivyoandikwa hapo juu 

 
7. Hakuna ada ya kujiunga wala ada ya kila mwaka.  Michango itakuwa 

siyo lazima na kwa ajili ya malengo maalumu  
 
8. Mtu atalazimika kuacha kuwa mwanachama kama: 

a. mkutano wa Umma utamuona hana malengo kama yalivyoandikwa 
hapo juu; au 

b. ataiba pesa ya Umma au atatumia vibaya pesa za Umma; au 
c. ana kesi ya jinai ya muhimu 

 
 

Kamati 
 

9. Kamati ya Umma itakuwa ina watu watano ambao ni wanachama.   
 
10. Mmoja atakuwa Mwenyekiti, mmoja Katibu, mmoja Mweka Hazina na 

wawili wa kawaida. 
 
11. Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kuita mikutano ya Umma na atakuwa 

mwenyekiti wa mkutano. 
 

12. Mweka Hazina atakuwa na wajibu wa kuhesabu pesa zote za Umma na 
kuandika pesa inayoingia na matumizi yake yote.  Wanachama watakuwa 
na haki ya kuangalia taarifa hii. 

 
13. Katibu atafanya mawasiliano na wanachama na watu wengine.  Aidha, 

atanadika maamuzi ya mikutano, atafanya kazi ya utawala, na atachukua 
nafasi ya mwenekiti kama hayupo. 

 



 
Mikutano ya Umma 

 
14. Mkutano wa Umma unaweza kuitwa na Mwenyekiti, au kuitwa na zaidi 

ya wanachama kumi ambao wamewaambia kamati wanataka mkutano 
 
15. Katibu atawasiliana na wanachama wote ambao wana sanduka la posta au 

simu kuhusu mkutano zaidi ya siku mbili kabla ya mkutano, na ataweka 
matangazo kuhusu mkutano 

 
16. Mkutano unaweza kuondoa kamati kama zaidi ya nusu wanakubali. 
 
17. Mkutano unaweza kupiga kura kuchagua kamati mpya kama kamati ya 

zamani imeondolewa au wanaweza kuchaguo mtu mpya kwa nafasi ya 
kamati kama mwenye nafasi hii ameiacha 

 
18. Mkutano unaweza kufanya maamuzi na maoni mbalimbali kama zaidi ya 

nusu ya mkutano wanakubali. 
 

19. Mkutano unaweza kuunda kamati ndogo ndogo kushugulikia mambo 
Fulani, mfano kamati ndogo ya utendaji. 

 
 

Mikutano ya kamati 
 

20. Kamati watakutana mara kwa mara kwa ajili ya kufanya kazi ya kawaida 
ya Umma 

 
21. Kama kamati hawakubaliani kuhusu mambo muhimu, mwenyekiti ataita 

mkutano wa Umma kufanya uamuzi. 
 
 

Mambo ya pesa 
 

22. Pesa itatoka michango ya wanachama, ya watu wengine, ya vyama 
vingine na ya mashirika mengine ambao wana malengo kama 
yalivyoandikwa hapo juu 

 
 

Kubadilisha katiba 
 

23. Katiba inaweza kubadilishwa kama zaidi ya 75% ya wanachama 
wanakubali kubadilisha katiba ndani ya mkutano au kwa kuandika barua 

 



Kuvunja UWABA 
 

24. UWABA inaweza kuvunjwa kama zaidi ya 75% ya wanachama 
wanakubali 

 
25. Kama UWABA itavunjwa, mali na pesa za UWABA zitahamishiwa 

kwenye shirika lingine ambalo lina malengo yanayofanana na malengo ya 
UWABA 

 


