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HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU (NEMC), Eng. B.T. Baya - 

KATIKA HAFLA YA MSAFARA WA WAENDESHA BAISKELI 

WA DAR ES SALAAM KAMA NJIA YA KUPAMBANA NA 

MABADILIKO YA TABIANCHI, JUMAPILI TARHE 

10/10/2010 KATIKA VIWANJA VYA 

MNAZI MMOJA – DAR ES SALAAM 

-------------------------------------------------------------------------------------------- 
 

Ndugu Mwenyekiti wa UWABA 

Umma wa Wapanda Baiskeli (UWABA), 

Mtandao wa Forum CC (Tanzania Civil Society Forum on CC), 

Mwakilishi wa Hip Hop Music Group 

Ndugu Wananchi wote, 

Ndugu Wanahabari (Business Times), 

Mabibi na Mabwana. 

 

Awali ya yote napenda kuushukuru uongozi wa UWABA na 

Forum CC kunipa nafasi (Mgeni Rasmi) ili kuweza kutoa 

salamu na ujumbe mfupi katika tukio hili muhimu sana hapa 

kwetu leo. Napenda vilevile kuungana na wasemaji 

waliotangulia kuwashukuru wote kwa kujitokeza kushiriki 

hafla hii muhimu na hususan wote walioshiriki kuendesha 

baiskeli ikiwa ni ishara ya kubambana na mabadiliko ya 

Tabianchi. Kitendo cha kuendesha baiskeli inaashiria 

mwamko miongoni mwetu na njia mojawapo nzuri ya 

kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa matumizi ya 

baiskeli kwa faida ya afya zetu na hifadhi ya mazingira 
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hususan  madhara yanayosababishwa na mabadiliko ya 

tabianchi (climate change).   

 

Ndugu wananchi, nachukua fursa kutoa pongezi  nyingi kwa 

UWABA na  Forum CC kwa kubuni njia hii sahihi ya 

kuelimisha umma  kwa vitendo, ambayo inahamasisha 

wananchi kujenga afya nzuri kwa njia ya mazoezi ya baiskeli, 

na kama njia ya kupambana na mabadiliko ya tabianchi. 

Wananchi wenzangu, sikukuu hii ya vitendo (kama vile 

kuendesha baiskeli tulioshirikiana leo nk), ni tukio la kidunia 

linalofanywa na wakereketwa wa mazingira. Lengo kuu ni 

kuhamasisha dunia kuelewa na kushiriki vitendo vya 

kupambana na mabadiliko ya tabianchi kwa kupunguza 

uzalishaji wa gesi joto duniani. Kwa mujibu wa taarifa za 

tovuti (internet), nchi zipatazo 188 zimepanga kushiriki kwa 

njia mbaliimbali ikiwemo kutoa salamu na kufanya kwa 

vitendo (practical actions) - matukio zaidi ya 7,000 kuhusu 

hifadhi ya mazingira. 

 

Ndugu Wananchi, 

Aidha, nitumie fursa hii kuwashukuru Wandaaji wa shughuli 

hizi leo kwa kunialika kwa niaba ya sekta ya mazingira kuwa 

mgeni rasmi. Naamini hii imetokana na kuongezeka kwa 

uelewa juu ya masuala ya mazingira na umuhimu wa hifadhi 

ya mazingira kwa jumla. Sheria yetu ya Mazingira (2004) 

imetoa wajibu wa hifadhi ya mazingira kwa kila mwananchi. 
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Tatizo la mabadiliko ya tabianchi ni moja ya vipaumbele vya 

Serikali, hivyo Ofisi ya Makamu wa Rais na Baraza la 

Mazingira (NEMC) ni wadau wenu wakubwa. Napenda kusema 

shughuli hii hizi ni zetu na hatuna budi kushiriki na kuzipa 

msukumo (support) ipasavyo. 

 

Ndugu Wananchi, 

Naomba nitoe maelezo mafupi kuhusu faida ya matumizi ya 

baiskeli.  Historia inaonyesha baiskeli zilianza kutumika kabla 

ya magari.  Makampuni makubwa duniani (yakiwemo  

Peugeot, Opel, Humber & Rover) zilitengeneza baiskeli kabla ya 

magari.  Wakati wa vita ya dunia ya kwanza inakisiwa 

kulikuwa na baiskeli zaidi ya Milioni 9.0 katika bara la Ulaya 

na Marekani.  Faida kuu za kutumia baiskeli kama njia ya 

usafiri kulinganishwa na magari ni zifuatazo: 

 

• Ni rahisi kuinunua na kuihudumia na pia inaweza 

kutumika katika mazingira yasiyokuwa na barabara rasmi. 

(It is social means of transport). 

• Ni rahisi kuiendesha na inaokoa gharama na muda wa 

usafiri hususan katika masafa mafupi ndani ya miji na 

vitongoji. 

• Inachukua nafasi kidogo katika barabara na maegesho, 

hivyo kuruhusu watumiaji wengi zaidi wa nafasi zilizopo. 
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• Haina kelele, haitumii mafuta, haichafui mazingira, na 

haihatarishi usalama wa watumiaji wengine wa njia au 

barabara. 

 

Hata hivyo tukumbuke kuwa hakuna kitu kisichokuwa na 

kasoro, matumizi ya baiskeli yasipozingatiwa vizuri inaweza 

kusababisha vifo na uharibifu.  Nchi za Uingereza na Uturuki 

(Turkey) ziliwahi kutoa takwimu za vifo vilivyosababishwa na 

baiskeli.  Ongezeko kubwa lilionekana hukonUingereza (1954-

1988) na vifo 729 vilitokea huko Uturuki na 9 Norway (1984). 

Miundombinu lazima izingatie usalama wa waendesha 

baiskeli, ili kupunguza au kuepuka madhara haya. Je 

takwimu ya Tanzania ikoje? 

 

Ndugu Wananchi, 

Nimesema baiskeli ni njia ya usafiri ambao ni rafiki wa 

mazingira. Tukumbuke kuwa mabadiliko ya tabianchi (climate 

change) ni janga la kidunia linalosababishwa na kuzagaa kwa 

hewa ya ukaa (carbondoxide) kwenye hewa katika anga ya 

dunia, kutokana na kuchoma mafuta, makaa ya mawe na gesi 

(fossil fuel) katika magari, viwanda, ndege na uzalishaji wa 

umeme. 

 

Juhudi za kupunguza au kuleta suluhisho la mabadiliko ya 

tabianchi ni za kudunia, kitaifa na kwa kila mmoja wetu kwa 

nafasi yake.  Juhudi hizi zinahusu pia jinsi tunavyosafiri na 
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kusafirisha. Matumizi ya baiskeli au uendeshaji wa baiskeli 

unahamasishwa kama hatua inayochangia mapambano dhidi 

ya tatizo la mabadiliko ya tabianchi (kwa punguza uzalishaji 

wa gesi joto – GHG). Nimefurahishwa kwa ujumbe ulio katika 

mabango na T-shirts zetu za kupunguza uzalishaji wa gesi 

hizo. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mabadiliko ya tabianchi ni tatizo kubwa kitaifa na kimataifa 

hivyo wote linatuhusu katika kulitafutia mbinu za kupunguza 

madhara yatokanayo na mabadiliko ya tabianchi. Baadhi ya 

shughuli za binadamu zinazochochea kasi ya kuongezeka kwa 

tatizo la mabadiliko ya tabianchi ni pamoja na; uzalishaji 

viwandani, usafiri, uchomaji moto misitu, ukataji miti ovyo na 

matumizi ya mafuta katika shughuli mbalimbali za uchumi. 

 

Madhara yanayosababishwa na mabadiliko ya tabianchi ni 

pamoja na: kuongezeka kwa joto duniani, kuongezeka kwa 

magonjwa kama malaria, kuongezeka kwa kina cha bahari, 

kupungua kwa mvua, matukio ya mafuriko na ukame.  Hapa 

kwetu Tanzania tumeanza kushuhudia mabadiliko ya 

tabianchi katika maeneo kadhaa: 

• Ukame wa mwaka 2009 katika mikoa ya Arusha, 

Kilimanjaro - mifugo mingi ilikufa na mazao kukauka na 

kusababisha njaa – kuchochea umaskini miongoni mwa  

jamii nchini. 
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• Kuongezeka kwa joto kumeshababisha theluji katika 

mlima Kilimanjaro kupungua kwa zaidi ya silimia 50%, 

kuzama kwa visiwa vya wavuvi vya Maziwe (Pangani) na 

Fungu la Nyani (Zanzibar).  

• Kuongezeka kwa malaria katika maeneo ambayo 

hayakuwa na malaria kama Arusha, Mbeya, Lushoto na 

Njombe sasa yana malaria. 

• Aidha, Ziwa Rukwa limepungua kwa zaidi ya asilimia 80. 

 

Serikali na wananchi kwa pamoja hatunabudi kushirikiana ili 

kuweka mikakati ya kupunguza na kukabiliana na mabadiliko 

haya. 

 

Ndugu Wananchi, 

Matumizi ya baiskeli yamepongezwa duniani kote kuwa njia 

bora ya usafiri unaopunguza kasi ya mabadiliko ya tabianchi.  

Nchi za wenzetu ya Ulaya na Marekani inayo miji 

inayojulikana kwa usafiri baiskeli na kama njia ya kuhifadhi 

mazingira.  Mwamuko wa Wananchi wetu, hasa walioshiriki 

tukio hili la kuendesha baiskeli leo ni la muhimu na 

linastahili kupongezwa na kuhamasishwa kwa nguvu zote.  

 

Juhudi hizi zinatia moyo na kufurahisha sana kwani takwimu 

zinaonyesha vijana wengi hasa mijini ndio watumiaji wakubwa 

wa magari hata kwa mwendo mfupu ambao wangetembea kwa 

miguu au kuendesha baiskeli. Hivyo elimu hii ikisambaa kwa 
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vijana na watumiaji wengine wa magari na pikipiki tutaweza 

kupunguza matumizi ya vyombo hivyo na hivyo kupunguza 

madhara yake ambayo idadi yake inazidi kuongezeka siku 

hadi siku (zaidi 5.0.milioni yanatumika barabarani). 

 

Aidha, tukumbuke kuwa, katika miaka ya karibuni 

kumekuwa na ongezeko kubwa la magari na pikipiki hasa 

sehemu za mijini, na pia katika kipindi kifupi kumekuwa na 

ongezeko kubwa hivyo kuongeza matumizi ya mafuta (petroli) 

ambayo yanachangia kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa hewa na 

hivyo kuongeza madhara yanayochochea mabadiliko ya 

tabianchi. 

 

Tatizo hili linakuwa kubwa zaidi ukizingatia kuwa magari au 

vyombo vingi vya usafiri vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi ni 

vichakavu. Uchakavu huu unasababisha matumizi makubwa 

ya mafuta , gesi na makaa ya mawe na kuzalisha moshi wenye 

kiwango kikubwa cha hewa ya ukaa  na hewa nyingine 

ambazo husababisha mabadiliko ya tabianchi na kuathiri afya 

ya jamii. 

 

Ndugu Wananchi, 

Kama tabia tutajenga utamaduni wa kuendesha baiskeli 

badala ya magari na pikipiki kama usafiri mbadala hasa 

sehemu za mijini, tutakuwa tumepiga hatua kubwa katika 

kupambana na mabadiliko ya tabianchi. Kwa kufanya hivyo 
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tutakuwa tumepunguza matumizi ya mafuta ambayo 

huligharimu Taifa letu fedha nyingi, tutapunguza uchafuzi wa 

hewa, tutapunguza msongamano wa magari na pikipiki jambo 

ambalo limekuwa kero kubwa katika miji yetu inayoendelea 

kupanuka na kusongamana kila siku. 

 

Aidha, ni dhahiri kuwa kuendesha baiskeli kunaimarisha 

afya, tukizingatia kuwa watu wengi hasa wa mijini tumekuwa 

na tabia ya kutofanya mazoezi na muda wote na kutumia 

magari hata kwa umbali mfupi jambo ambalo ni hatari kwa 

afya zetu. Kwa kutumia baiskeli tutakuwa tumepata mazoezi 

ya kutosha kuboresha afya zetu.   

 

Ndugu Wananchi, 

Serikali inatambua changamoto zinazokabili waendesha 

baiskeli kama njia ya usafiri hasusan katika miji yetu nchini. 

Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja na kuwa: ubora, 

matumizi na usalama wa barabara hazikidhi mahitaji (k.m. 

mashimo, mitaro na misingi isiyopitika) na uvukaji mgumu 

katika taa na uvunjaji sheria za barabara, hivyo kuhatarisha 

usalama wa waendesha baiskeli. Ni matumaini yangu kuwa 

vyombo vya serikali na wadau wa masuala ya usafiri hasa 

mijini watashughulikia hangamoto hizi ili kuboresha 

mazingira ya usafiri wa baiskeli nchini.  
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Ofisi ya Makamu na Baraza la Mazingira (NEMC) tutatoa 

ushirikiano wa hali ya juu kwa sekta na wadau wa usafiri ili 

kuhamasisha matumizi ya baiskeli nchini kama njia ya usafiri 

ambao ni rafiki wa mazingira. Kwa mfano miji mingi ya Ulaya 

na Marekani inajulikana kama ”Bicycle Cities” ( km. Davis 

City huko California State). Naamini kabisa kuwa wote 

tumeguswa na suala hili na tutaliendeleza.  

 

Aidha, ni mategemeo ya serikali kuwa juhudi zilizoonyeshwa 

mwaka huu katika kuhamasisha matumizi ya baiskeli na 

uelewa juu ya masuala ya mazingira yatadumishwa na 

kuongezeka zaidi siku zijazo. Nachukua fursa hii tena 

kuwashukuru UWABA & Forum CC kwa juhudi hizi na 

pongezi kwa mafanikio haya. Aidha, niwapongeze wote 

watakaozawadiwa leo, Wanahabari na Kikundi cha musiki 

(Hip Hop). Kwa namna ya peke napenda kumshukuru Balozi 

TIM kwa kutoa hamasa kwa wapanda baiskeli na kushiriki 

kwake. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mwisho, napenda kutoa wito kwa wasimamizi na waratibu wa 

masuala ya usafiri, na wadau mbali mbali wa mazingira na 

wananchi wote kwa ujumla wahamasike kupanda baiskeli 

badala ya magari na pikipiki tu. Tukumbuke daima ”Baiskeli 

ni Afya na ni rafiki wa Mazingira - Mazingira ni Uhai” 
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Baada ya kusema hayo, niwashukuru kwa kushiriki kwenu na 

kuunga mkono juhudi za wakereketwa wenzetu duniani 

katika sikukuu ya vitendo kupambana na mabadiliko ya 

tabianchi na pia kuimarisha afya zetu. 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 


