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Umma wa Wapanda Baisikeli Dar es Salaam (UWABA) pamoja na Chama Cha Baisikeli 
Dar es Salaam (CHABADA) tunaandaa Msafara wa Baisikeli Dar es Salaam 2009 
utakaotokea jumamosi tarehe 24 Oktoba 2009 kuanzia saa mbili asubuhi Uwanja wa 
Mashujaa, Mnazi Mmoja.    Msafara huu utakuwa msafara wa baisikeli wa nne Dar es 
Salaam – utatokea kila mwaka mwezi wa kumi tangu 2006. 
 
Kwenye Msafara wa Baisikeli idadi kubwa wa wapanda baisikeli wanaendesha baisikeli 
pamoja kwenye maeneo ya jiji.  Siyo mashindano wala mbio na tunaendesha taratibu.  
Wapanda baisikeli wote wa Dar es Salaam wanakaribisha – vijana na wazee, wanaume na 
wanawake, wazima na walemavu na baisikeli za aina zote zinakaribisha – baisikeli za 
kawaida, maguta, baisikeli za mikona za walemavu.  Msafara utaanza Uwanja wa 
Mashujaa Mnazi Mmoja, utafuata Barabara ya Bibi Titi Mohammed, Barabara ya 
Kawawa, Kariakoo na utarudi tena Uwanja wa Mashujaa.  
 
Tunapenda kushukuru mdhamini wetu mkubwa British High Commission.  Zawadi za 
baisikeli tano, baisikeli ya walemavu, helmets 20 na reflecta jaketi 140 zitasambaza kwa 
washiriki. 
 
Kaulimbiu ya msafara wa mwaka huu ni Mabadaliko ya Tabia ya Nchi (Climate Change).  
Mabadaliko ya Tabia ya Nchi yanatokea dunia nzima na yanasababisha na utoaji wa 
carbon dioxide kwenye hewa ya dunia kutoka kuchoma fossil fuels (mafuta, coal, gesi) 
kwenye viwanda, kwenye magari na ndege na kwenye uzalishi wa umeme.  Viongozi wa 
dunia watakutana jiji la Copenhagen, Denmark mwezi wa Desemba 2009 kukubaliana 
jinsi ya kuondoa tatizo hilo.  Uendeshaji wa baisikeli ni miongoni ya marekebisho ya 
tatizo kwa sababu baisikeli haitoi carbon dioxide basi ni muhimu kuhamasisha baisikeli 
kama chombo cha usafiri jijini. 
 



Ili kuhamasisha baisikeli, wapanda baisikeli tunahitaji hali ya barabara iwe salama na 
nzuri.  Kwa hiyo UWABA tunaomba kila barabara kubwa iwe na njia maalum za 
wapanda baisikeli (kama Barabara ya Nyerere inazo), magari yasitumie service roads  
kuegesha, kupita foleni wala kuendesha kwa haraka, na sheria za kuepuka uendeshaji wa 
hatari na mwendo wa spidi zitekeleze vizuri, na barabara ndogo ziwe na matuta kuzuia 
magari kwenda kwa haraka.  UWABA pia tuna mradi wa kufundisha usalama wa 
baisikeli kwa wapanda baisikeli kwenye jamii na shule. 
 
UWABA tumeona hakuna chama cha siasa hata moja ambacho kimeweka usalama 
barabarani kwa ujumla au uhamasishaji wa baisikeli kwenye ilani za uchaguzi za mwaka 
2005.  UWABA tunaita vyama vya siasa kuweka masuala muhimu haya kwenye ilani za 
uchaguzi za mwaka  2010. 
 
Mashirika 
 
Umma wa Wapanda Baisikeli Dar es Salaam (UWABA) 
UWABA ni NGO iliyoanzishwa januari 2006 na wapanda baisikeli wa Dar es Salaam.  
Kwa sasa ina wanachama zaidi ya 200, wote wanatumia baisikeli kama vyombo vya 
usafiri wa kila siku hapa Dar es Salaam.  Malengo ya UWABA ni kuhamasisha baisikeli 
kama vyombo nzuri wa usafiri Dar es Salaam, kuhamasisha serikali kuboresha usalama 
na mazingira kwa wapanda baisikeli, kulinda haki za wapanda baisikeli, kuhamasisha 
waendesha gari kuheshima wapanda baisikeli na kuelimisha wapanda baisikeli kuhusu 
usalama barabarani.  UWABA tunakutana kila jumamosi saa nne asubuhi kwenye ofisi 
yetu Manzese Sisi kwa Sisi.  Taarifa zaidi inapatikana kwenye tovuti yetu 
www.uwaba.or.tz au kwa simu kwa mwenyekiti Mejah Mbuya (0713652642) au katibu 
Elaine Baker-Guni (0715568512 / 0754568512). 
 
Chama cha Baisikeli Dar es Salaam (CHABADA) 
CHABADA ni shirika la Dar es Salaam linaloshughulika na michezo na mashindano ya 
baisikeli.  Ilianzishwa mwaka 1975 na ina wapanda baisikeli 70 wanaofanya mazoezi 
kawaida.  Inafanya kazi pamoja na shirika la taifa la michezo ya baisikeli CHABATA.    
Wanashughulika na michezo ya baisikeli Dar es Salaam, wanahamasisha matumizi 
mazuri ya baisikeli na inafanya mazoezi ya baisikeli.  CHABADA wanakutana kila 
jumapili kufanya mazoezi ya baisikeli.    Kwa taarifa zaidi wasiliana na katibu mkuu 
Saidi Kengelle (0754 314341) au technical supervisor Godfrey Jax (0717 009751). 
 
 


